Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หลานถูกแกล้ง และถูกขู่เอาเงินค่ะ ติดต่อทีมงาน

ขอรับคำแนะนำทีนะคะ
คือเรื่องมีอยู่ว่า หลานชาย อายุปัจจุบัน 6 ขวบ เรียนอยู่ชั้นป. 1 ในโรงเรียนเอกชนมีชื่อในจังหวัด กลับบ้านมักจะมีบาดแผล เจ็บตัวตลอด และเขาเล่าให้ฟังว่า ถูกเพื่อนที่โรงเรียนแกล้ง และด้วยความที่เขาตัวเล็กและสุขภาพไม่ค่อยแข็งแรง เคยป่วยแทบเอาชีวิตไม่รอดหลายครั้ง ทำให้เขามีลักษณะไม่สู้คน
แต่นี่ยังไม่ใช่ประเด็นค่ะ ประเด็นคือ นอกจากเขาจะถูกแกล้งให้เจ็บตัวแล้ว เขายังถูกขู่เอาตังค์ไปด้วย แม้จะเพียงห้าบาทสิบบาทก็ตาม ซึ่งป้าเราได้โทรไปพูดคุยกับครูประจำชั้นแล้ว ครูบอกจะตักเตือนเด็กให้ และถ้าเด็กยังไม่ยอมหยุดจะโทรหาผู้ปกครองมาคุย ซึ่งเราคิดเองในใจนะคะว่า กลัวผู้ปกครองจะปกป้องลูก ทั้งๆที่ลูกตัวเองทำผิด และจะทำให้ลูกเขาคิดว่า พฤติกรรมแบบนี้เป็นสิ่งปกติทีทำได้
คำถามนะคะ
1.สงสัยว่า เพราะอะไรเด็กคนนึงถึงคิดว่าการขู่ทำร้ายเอาเงินจากเพื่อนเป็นสิ่งปกติที่เขาสามารถทำได้ เพราะตลอดมาตั้งแต่เล็กจนโต เราไม่เคยมีความคิดแบบนี้ในหัวเลย ไม่เคยคิดอยากจะแย่งของใคร
2.เราจะแก้ปัญหาให้กับหลานได้ยังไงคะ ให้เขามีความพยายามที่จะป้องกันตัวเองได้
3.ถ้าเพื่อนๆเป็น พ่อ แม่ ของเด็กคนนั้น ท่านจะทำยังไง เพื่อให้ ลูกของตัวเอง รู้ผิดถูกชั่วดี
4.สุดท้ายถ้าผู้ปกครองของเด็กคนนั้น เข้าข้างและไม่ยอมรับว่าลูกตัวเองผิด เ็ด็กคนนี้จะติดนิสัยแบบนี้ไปอีกนานไหมคะ หรือว่าโตขึ้นจะหายไปเอง
ขอบคุณเพื่อนๆที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น

จากคุณ : luksawkhonklang
เขียนเมื่อ : 11 ก.พ. 55 11:33:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com