Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความช่วยเหลือด้วยค่ะ เป็นมะเร็งเต้านมฉีดคีโมเข็มแรกวันนี้ครบเก้าวันแล้วยังทานอะไรไม่ได้เลย ติดต่อทีมงาน

ขอความช่วยเหลือด้วยค่ะ พอดีคุณแม่เเพิ่งตรวจพบมะเร็งเต้านม หมอทำการฉีดคีโมให้ นี่เป็นเข็มแรกค่ะ  หลังจากนั้น คุณแม่มีอาการอ๊วกอย่างหนัก จนทานอะไรไม่ได้เลย  ตอนนี้ผ่านมาเก้าวันแล้ว ยังมีอาการอยากอ๊วกอยู่บ้าง แต่ที่หนักใจที่สุดคือ  ตอนนี้คุณแม่ทานอะไรไม่ได้เลยค่ะ เพราะแสบคอไปหมด แม่บอกเหมือนในคอมันระคายเคืองมาก ขนาดนี้ำเปล่าๆยังกลืนลำบากเลย ทำให้คุณแม่ทานอะไรไมได้ ร่างกายได้รับพลังงานไม่พอเลยค่ะ

ทุกวันนี้ ให้ทานแต่พวกอาหารเสริมที่เป็นน้ำ แต่ก็ทานได้ไม่เยอะ  มีคนแนะนำอาหารเสริมยี่ห้อ Nutren oftimum ของ เนสเล่ยค่ะ ก็ทานได้บ้าง แต่ไม่เยอะ  วันหนึ่งได้ปริมาณพลังงานไม่ถึง 300 KL ค่ะ กังวลมาก เพราะอีกไม่ถึงสองอาทิตย์หมอนัดคีโมอีกเข็ม กลัวร่างกายจะไม่ไหวค่ะ ตอนนี้กำลังชั่งใจอยู่ว่า จะพาไป รพ ดีมั้ย เพราะมีคนเตือนว่า ช่วงนี้ภูมิคุ้มกันอ่อนแอ กลัวติดเชื้อได้ง่ายค่ะ  นู๋ควรจะทำยังไงดีคะ สงสารคุณแม่มาก ของกินดีๆ อาหารเสริมดีๆเต็มบ้าน แต่ทานไม่ได้ ค่ะ  ขอความช่วยเหลือด้วยค่ะ

จากคุณ : ^KaNoM_MaNiA^
เขียนเมื่อ : 6 มี.ค. 55 14:25:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com