Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปวดตรงที่หมอใส่ท่อจากไตมาที่กระเพาะปัสสวะ (หลังจากส่องกล้องเอานิ่วออกไม่ได้) ไตผมจะเป็นอะไรไหมครับ เครียดมากๆ ติดต่อทีมงาน

คงต้องรบกวนเพื่อนๆ ห้องสุขภาพแล้วล่ะครับ (ไม่เคยคิดมาก่อนว่าจะต้องมาเข้าห้องนี้เลย เพราะสุขภาพค่อนข้างแข็งแรง แต่ตอนนี้เครียดมากกกกกกกครับ T_T

เนื่องจากตรวจพบนิ่วที่ท่อไตขนาดประมาณ 1.7 ซม จึงไปปรึกษาหมอ และได้ดำเนินการส่องกล้องเพื่อเข้าไปกรอนิ่วเมื่อวันพุธที่ผ่านมา แต่ไม่สำเร็จเนื่องจากนิ่วอยู่ในตำแหน่งสูงจึงทำให้อุปกรณ์ไปไม่ถึงนิ่ว หมอจึงใส่ท่อจากไตไปที่กระเพาะปัสสวะเพื่อระบายฉี่ไว้ และนัดสลายนิ่วอีกครั้งกลางเดือนหน้า

ปัญหาคือ ทุกครั้งที่ผมฉี่มันจะปวดแบบวิ่งจากตรงเอวไปตรงแถวชายโครง เห็นหมอเค้าบอกหลังส่องกล้องแล้วละครับว่ามันจะปวดหน่อยนะ (ไปถามแพทย์อีกท่านเค้ามันมีฉี่บางส่วนย้อนขึ้นไป) คำถามที่อยากรู้มากๆคือ

1.ผมจะปวดไปอีกนานขนาดไหน หรือมันควรจะหายปวดได้แล้ว (แต่ผมยังปวดอยู่) หรือมันจะต้องปวดไปเรื่อยๆ T_T

2.การที่มันปวดแบบวิ่งปี๊ดอย่างนี้มันจะมีผลต่อไตผมหรือเปล่าครับ ผมกลัวไตพังอ่ะ

3.มันน่าจะเกิดจากอะไรอ่ะครับ แล้วมันมีวิธีการแก้ไหมอ่ะครับ

ตอนนี้เครียดมากๆ เลยครับ กว่าหมอผมจะออกตรวจก็อีกหลายวันเลย (พอดีเป็นโรงพยาบาลรัฐบาลครับ) อยากให้เพื่อนๆ ในห้องนี้ช่วยผมด้วยครับ ขอบคุณมากจริงๆ ครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : I_am_terman
เขียนเมื่อ : 17 เม.ย. 55 00:09:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com