Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เพื่อนๆที่น้ำหนัก 100 up เริ่มต้นลดน้ำหนักกันแบบใหนค่ะ ขอคำแนะนำคะ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้ตัดสินใจลดน้ำหนักอย่างเอาจริงเอาจัง ก่อนอายุ 30 ขวบปีเต็ม อีกไม่กี่เดือนนี้แหละ
ตรวจสุขภาพล่าสุด ปัทน้ำหนัก 120 kg สูง 168 แต่ไขมันในเลือด 160 เคยกินยาลดน้ำหนักตอน 10 ปีที่แล้ว กินยา 3 เดือน ออกกำลังกายอย่าหักโหม น้ำหนักลดมา เหลือ 68 kg (ตอนนั้นมันลดไม่ลงแล้วคะเพราะโครงใหญ่มากผอมจนไหปลาร้าเป็นสัน) ตอนนั้นหยุดกินยาแล้ว แต่เกิดป่วยกระทันหัน เป็นผลกระทบทางจิตใจมาก จึงกลับมากินๆๆๆ จนน้ำนักเท่าเดิมในเวลา 10 ปีคะ ขอให้ลดได้ซัก 70 kg ก็พอใจแล้วคะ จำได้ว่าตอนนั้น เอวก็ 29 แล้ว

ชอบกินมากกินๆๆ ชอบทำอาหาร ชอบกินของทอด กินจุ๊บจิ๊บ กินๆๆๆ กินบุฟเฟ่ แฟนก็ชอบกินแต่แฟนสูง 183 จึงดูผอมกว่ามาก(ผู้ชายมันได้เปรียบอย่างนี้เอง)

ตอนนี้เราจะเริ่มลดน้ำหนักก่อน อยากลดโดยวิธีธรรมชาติ
ตอนนี้สุขภาพร่างกายแข็งแรง จิตใจก็พร้อมจะลดน้ำหนักอีกครั้งแต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นยังไงดี
ขอถามเป็นข้อๆนะค่ะ

1. แต่ละวันเพื่อนๆกินอาหารแบบใหน กินอย่างไรกันบ้าง งดอะไรเป็นพิเศษ เช้า กลางวัน เย็น
2. ขนมเพื่อน มีสูตรเด็ดแนะนำมั้ยค่ะ อร่อยหายหิว ไม่เพิ่มน้ำหนัก
3. อาหารเสริม วิตามิน กินอะไรกันบ้าง
4. การออกกำลังกายที่บ้านมีเครื่องออกกำลังกาย ที่เหมือนเครื่องปั่นจักรยานที่เขาเรียกว่า Elliptical ต้องปั่นกี่นาที พักกี่นาที เป็นคนขี้เกรียจตัวเป็นขนเลย มีอะไรจูงใจให้ทำนานๆ บ้างมั้ยค่ะ
5. มีอะไรเพิ่มเติมนอกเหนือจากนี้บ้างมั้ยค่ะ

ต้องขอขอบคุณล่วงหน้าคะสำหรับกำลังใจ และข้อแนะนำดีๆ

จากคุณ : WHOPUT
เขียนเมื่อ : 6 พ.ค. 55 16:58:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com