Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอเรียนถามผู้รู้เรื่องแคลเซียม และอาหารเสริมแคลเซียมค่ะ ติดต่อทีมงาน

เคยกินแคลเซียมแบบเม็ด  ซื้อแบบขอคำแนะนำจากเภสัชกรน่ะค่ะ
แต่เพื่อนที่เป็นพยาบาล และครูสอนโยคะ  มาเจอ  เขาบอกว่าอย่ากิน มันจะไปเกาะอวัยวะภายใน อะไรสักอย่างนี่แหละค่ะ
จับความได้ว่า  ควรรับแคลเซียมจากอาหารจะดีกว่า
ไปหาข้อมูลเพิ่มเติม  บอกว่าวัยของตัวเองต้องกินวันละ 1000 mg (รู้สึกว่าเยอะมาก)  จึงมีคำถามค่ะ

1.  แคลเซียมเม็ด  หรืออาหารเสริมแคลเซียม  อันตรายจริงหรือเปล่าคะ
2. ในบรรดาอาหารเสริมแคลเซียม  ควรเลือกแบบไหนถึงจะได้ประโยชน์สูงสุด  (แบบฟู่ แบบเม็ด)  หรือต้องกินควบคู่กับวิตามินหรือสารอาหารอื่น ๆ ด้วยหรือเปล่า  
3. แหล่งอาหารที่เราควรกินให้ได้แคลเซียมเพียงพอที่ร่างกายต้องการ  มีอะไรได้บ้าง  ช่วยแนะนำด้วยค่ะ  ว่าควรจะกินอะไรสักเท่าไหร่  เช่น  ถ้ากินงา จะต้องกินกี่ช้อน  อะไรแบบนี้น่ะค่ะ

ทุกวันนี้กินนมวันละ  2  กล่อง กินไข่ กินผัก  กินงา ขนาดตั้งใจกินให้ครบ  มานับดูก็ยังไงก็ไม่ถึง 1000 mg อยู่ดี
(แล้วที่ผ่านมาไม่ตั้งใจกินล่ะ  มันจะพอได้ยังไง  นึกไม่ออกเลยค่ะ)

จากคุณ : ต้องหยุดนิ่งสุดใจ
เขียนเมื่อ : 21 พ.ค. 55 17:53:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com