Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีแฟนเป็นHIVคะ [ย้ายจาก : ] ติดต่อทีมงาน

ทุกคนอาจจะพอรู้เกี่ยวกับHIVและAIDพอสมควรแล้วใช่ไหมคะ
เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นไม่นานมานี้คะ
เราคบกันแฟนมาหลายปีแล้วคะ เขาเป็นคนธรรมดคนนึงแต่เขามักจะป่วยบ่อย เขาไม่รู้ตัวนะคะว่าเขาเป็น จนกระทั่งวันนึงเขาปวดหัวมากเป็นหลายอาทิตย์จนต้องเข้าโรงพยาบาล หมอบอกเป็นเชื่้อราในสมองคะ ตอนแรกทำใจคิดว่าเขาจะไม่รอดแน่ รวมถึงตอนนั้นรู้ด้วยว่าเขาติดเชื้อ และก็คิดว่าตัวเองต้องติดเชื้อด้วยแน่นอน แต่ก็ไม่ได้เครียดเท่ากับที่แฟนป่วยอยู่ตอนนั้น แต่หลังจากหมอให้กินยาต้านไวรัสก็หายปวดหัวคะ โชคดีมาก อยู่โรงพยาบาลสามอาทิตย์ก็ออกคะ ตอนนั้นเราตวรจเลือดตัวเองแล้วนะคะ ก็ไม่ได้เป็นคะ เราเลยบอกกับแฟนว่าไปจดทะเบียนกันนะ เขาพยายามจะขอเลิกับเราคะ ในความคิดเราก็คิดว่า อดีตมันไม่สำคัญ เรารู้มาตอนหลังคะว่าเขาติดมาจากแฟนเก่าเขา แฟนเก่าเขาทำงานเป็นสาวคาราโอเกะแต่โกหกเขาบอกว่าเป็นหุ้นส่วนร้านเหล้า ซึ่งแฟนเราก็ไม่เคยเอะใจอะไร อีกทั้งระยะทางที่อยู่ไกลกัน
มันเป็นเรื่องที่ผ่านมาแล้วเราก็ไม่ได้ไปใส่ใจตรงนั้น
มีหลายครั้งที่เราอ่านเว็บไซด์เกี่ยวกับผู้ป่วยโรคเอดส์ เป็นเว็บพูดคุย มีหลายคนที่พอรู็ตัวว่าติดเชื้อก็บอกเลิกแฟนไปด้วยเหตุผลว่าไม่อยากให้เขามาจมกับผม เราแค่ไม่อยากให้ทุกคนที่เป็นคิดว่าคนทุกคนจะรังเกียจผู้ป่วยนะคะ
ตอนนี้หมอบางท่านก็แนะนำให้เลิกกันจะดีกว่าคะ เราก็คิดว่ามันไม่มีเหตุผลเลย มันไม่ติดทางน้ำลายนะคะ ทุกวันนี้แต่งงานกกับแฟนแล้ว มีความสุขคะ คิดว่าในอนาคตจะทำกิ๊ฟเพราะได้ปรึกษาหมอไปแล้ว
ไม่เคยได้พูดกับใครเรื่องนี้เลย อึดอัดเหมือนกันคะ
อยากเล่าให้ฟัง อยากระบาย ทุกคนอย่ารังเกียจคนเป็นโรคนี้เลยนะคะ คนที่เป็นโรคนี้ไม่ใช่คนที่มั่วทุกคนหรอกคะ บางทีเขาอาจจะติดมากจากแฟนก็ได้
เราก็พูดอธิบายอะไรไม่เก่ง ถ้าพิมพ์แล้วงงขอโทษนะคะ รีบพิมพ์เดี๋ยวใครมาเห็นคะ (^_^)

จากคุณ : คนคนหนึ่ง
เขียนเมื่อ : 12 มิ.ย. 55 17:21:46 A:125.24.160.133 X: TicketID:362903

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com