Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เมื่อฉันเป็นโรคประหลาด...เกือบ 10 ปีที่หาสาเหตุไม่เจอ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ ต้องบอกก่อนว่านี่เป็นกระทู้แรกใน Pantip ที่ข้าวเขียนขึ้น จุดประสงค์คือ อยากจะช่วยคนอื่นที่มีอาการเหมือนข้าวค่ะ

อ่านๆ ไปดูเหมือนจะเป็นปัญหาของคนอ้วน และพยายามลดน้ำหนักในช่วงแรก นะคะ แต่ต้นตอของปัญหาทั้งหมดมาจากโรคค่ะ

ถ้าเกิดใครมีอาการเหล่านี้เหมือนที่ข้าวเป็น จะได้รักษาทัน ดูแลตัวเองทัน ไม่ต้องทรมานเกือบ 10 ปีแบบข้าว

มาดูอาการกันดีกว่า อาการของข้าวมีดังต่อไปนี้ค่ะ
1. อ่อนเพลีย แบบไม่อยากทำอะไรเลย มันเหมือนหมดแรงตั้งแต่เช้า ทั้งๆ ที่นอนเกิน 8 ชั่วโมง
2. ท้องอืด แบบ บวม บวม บวม เหมือนพุงจะแตก อาการแบบบวมน้ำอ่ะค่ะ
3. ท้องเสียทุกวัน ถ่ายวันละ 3 รอบเป็นอย่างน้อย
4. ยิ่งออกกำลังกาย น้ำหนักยิ่งขึ้น ตัวยิ่งบวม (เฮ้อ...เป็นอะไรหว่า?)
5. ปวดเมื่อยเนื่อตัวตลอด มันเมื่อยแบบเมื่อยๆ ปวดๆ บอกไม่ถูกอ่ะค่ะ 555555+
6. ไม่สบายบ่อย อะไรๆ ก็เป็น ทอมซิลอักเสบ หวัดลงคอ ฯลฯ
7. อะไรนิดอะไรหน่อยก็เครียด Emotional Sensitive มากๆ
8. พอเครียดปุ๊ป ทางเดินอาหารเป็นพิษ ทางเดินหายใจติดเชื้อ นอนโรงพยาบาลเป็นว่าเล่น
9. อาเจียนหลังทานอาหารบ่อยมาก ทั้งๆ ที่ไม่ได้อยากอาเจียน และไม่ได้ล้วงคอแต่อย่างได้

เริ่มตั้งแต่ ข้าวเริ่มมีประจำเดือนตอนอายุ 12 ปี ฮอร์โมนปรับเปลี่ยน ก็เหมือนเด็กสาวทั่วไปการเปลี่ยนแปลงทางสรีระและอื่นๆ ก็ไม่ได้ผิดแผกไปจากคนอื่นๆ ต้องบอกก่อนว่า ข้าวเป็นคนออกกำลังกายแบบหนักๆ คือ เล่นบาสเกตบอล ก่อนเล่นต้องไปวอร์มร่างกายโดยวิ่งรอบสวนรถไฟ (รอบใหญ่แบบวิ่งเร็วๆ นะคะ)  แล้วก็มาเล่นบาสฯ ต่อ รวมๆ ก็ 3 ชั่วโมงเป็นอย่างต่ำ  ทำแบบนี้มาตั้งแต่อายุ 10 ขวบ พออายุ 15 เริ่มมีอาการแปลกๆ ค่ะ คือ อ้วนแบบไม่มีสาเหตุ แม่ก็สงสัยว่า ข้าวกินเยอะไปหรือเปล่า คราวนี้จำกัดอาหารเลยค่ะ แล้ว “งดอาหารเย็น” ทำแบบนี้มาเป็นเวลา 3 ปี แต่ทำไมนะ น้ำหนักจาก 43 กลายมาเป็น 69 กิโลนะ ได้แต่สงสัย ว่าตัวข้าวเป็นอะไร

(PS. ข้าวเป็นคนเนื้อแน่นค่ะ ตัวไม่นิ่ม เนื้อไม่เหลว ถ้าเทียบกับเพื่อนที่ตัวเท่ากัน ข้าวจะน้ำหนักเยอะกว่าเค้าประมาณ 10 โลค่ะ ข้าวสูง 158 c.m. ค่ะ)

จากคุณ : Sweetest Love
เขียนเมื่อ : 15 มิ.ย. 55 10:10:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com