Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำเรื่อง"คออักเสบ"ด้วยครับ [มีรูป] ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อสัปดาห์ก่อนวันจันทร์ตอนเช้าหลังตื่นนอนรู้สึกคอแห้งๆ เจ็บคอ มีเสมหะปนเลือดอยู่1ครั้ง ไข้ต่ำๆ ลองเอาไฟฉายส่องคอตัวเองแล้วเห็นเป็นแดงๆมีหลายตุ่ม มีตุ่มสีเขียวอยู่1ตุ่ม

วันนั้นจึงรีบไปหาคุณหมอหูคอจมูกที่รพ.แห่งหนึ่ง   คุณหมอตรวจคอแล้วบอกว่าเป็นคออักเสบ (Granular Pharyngitis) ให้ยา Meiact มาทานแล้วนัดมาพบวันศุกร์

วันรุ่งขึ้นอาการดีขึ้นไม่เจ็บคอ ไม่มีไข้ ไม่มีเสมหะแล้ว ผมก็กินยาครบตามกำหนดตามที่คุณหมอสั่ง พอถึงวันศุกร์ผมไปพบคุณหมอตามนัด คุณหมอส่องคอดูแล้วบอกว่ายังมีคออักเสบเหมือนเดิม แต่ไม่แน่ใจว่ามันเป็นคออักเสบของเดิมหรือเปล่าเพราะว่าผมเป็นภูมิแพ้อยู่ก่อนนานแล้ว บวกกับว่าตัวเองไม่เคยส่องคอดูเลย ทำให้ไม่ทราบว่าของเก่าเป็นยังไง  คุณหมอแนะนำให้ผมทานยาต่อให้หมดเนื่องจากยังมีการอักเสบที่คออยู่  แล้วถ้ามีอาการค่อยมาหาใหม่

วันนี้ผมลองส่องคอตัวเองอีกรอบพบว่าคอยังแดง+มีตุ่มนูนๆเหมือนเดิม[ถ่ายรูปมาด้วย]  แต่ไม่มีไอ ไม่เจ็บคอ ไม่มีเสมหะแล้ว  

ผมมีข้อสงสัยครับว่า  

1) ในขณะที่คออักเสบอยู่ทำไมจึงแทบไม่มีอาการแสดงเช่นไอ เสมหะ เจ็บคอเลยครับ  เป็นไปได้ไหมเป็นคออักเสบเรื้อรังโดยไม่รู้ตัว แล้วอาจมีเชื้อบางอย่างเข้ามาเพิ่มเติม

2) การทานยาปฏิชีวนะ  Meiact ซึ่งเป็นยาที่ค่อนข้างแรง แล้วอาการอักเสบ+ตุ่มนูนของคอยังมีอยู่   แสดงว่าการอักเสบอาจเกิดจากเชื้อไวรัส ทำให้ยาปฎิชีวนะ ไม่มีผลหรือเปล่าครับ?

3) หากทานยาจนหมดแล้ว ลองส่องคอตัวเองแล้วเป็นแบบนี้อยู่ ควรจะทำอย่างไรต่อไปดีครับ  ผมเป็นกังวลเรื่องตุ่มหนองสีเขียวมากครับ กลัวว่ามันจะไม่ยุบ

สุดท้ายนี้ขอบคุณทุกความช่วยเหลือมากๆครับ

จากคุณ : ป๊อปปี้เลิฟ
เขียนเมื่อ : 22 ก.ค. 55 17:18:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com