Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คนส่วนใหญ่ใช้ช้อนกลางหรือไม่(โดยเฉพาะกรุงเทพมหานคร และปริมณฑล ติดต่อทีมงาน

ใช้ (20 คน)
  ไม่ใช้ (20 คน)

50.00%
  ใช้ (20 คน)
 50.00%
  ไม่ใช้ (20 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 40 คน

ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาแล้วไม่มีอะไรนอกจาก ทนไม่ไหวกับพฤติกรรมไม่ใช้ช้อนกลาง ซึ่งโดยส่วนมากน่าจะเป็นชาว ตจว มากกว่าที่ไม่ใช้ แต่กลับกลายเป็นว่ากรุงเทพและปริมณฑลนั้น มีพฤติกรรมไม่ใช้ช้อนกลางมากกว่าใคร จำได้ว่ามีช่วงหนึ่งมีการรณรงณ์การ ล้างมือ กินร้อน ช้อนกลาง กันแต่ก็ยังเห็นกันไม่ต่ำกว่าหมื่นถึงแสนคนได้ ถึงแม้ผมจะไม่ได้นับละนะ แต่การเห็นพฤติกรรมคนรอบข้าง แถวบ้าน แถวที่ทำงาน ก็พอจะอนุมานได้ บ้านผมเป็นคนหนึ่งที่กินช้อนกลางกัน ที่ผมบอกำับเพื่อนเนี่ยไม่ใช่ว่าจะให้ไปรังเกียจเพื่อน ญาติหรือใคร แต่ปัจจุบัน โรคร้ายรุมเร้าไม่เว้นแต่ละวัน ลองนึกสภาพว่าคนๆหนึ่งเป็นหวัดแล้วก็มาจ้วงซดน้ำในชามท่านทั้งที่ไม่ได้อนุญาตฺ เพื่อนแมร่งเป็นบ่อย แล้วท่านก็ซดมันต่ออย่างอร่อยหารู้ไม่ว่าหวัดได้ติดท่านแล้ว
นอกจากหวัดจะติดท่านยังต้องทนกับรสชาติที่เปลี่ยนไปของอาหาร อยากให้ลองนึกถึงตอนที่กินข้าวแล้วจินตนาการตามผมนะครับ จะได้อินแล้วไปหาช้อนกลางกัน มีกับข้าวสองอย่าง นั่นคือแกงเนื้อใส่มะเขิอ กับต้มจืด ขณะที่กินอยู่เพื่อนก็บรรจงจ้วงลงมา เพื่อนกัน แกงเนื้อซึ่งมีกะทิและความมัน จุ่มลงไปในต้มจืด นึกถึงน้ำมันที่ลอยบนต้มจืด และเนื่องด้วยช้วนมีเมล็ดข้าวติดกับช้อนบักนั้นพร้อมน้ำลาย ข้าวกระจายลอยเต็มต้มจืดพร้อมความมัน พอกินอีกที โหยรสชาติเปลี่ยน เห็นภาพมั้ยครับ ตอนนี้มันไม่ใช่เรื่องไกลตัวนะครับ เพราะมีโรคเกิดขึ้นได้จากการกระทำพวกนี้ นั่น คือ มือ เท้า ปากที่ โผล่มาแล้ว ผมดูข่าวก็พอเดาได้เลยว่าสาเหตุเพราะอะไรยิ่งมาอ่านสาเหตุยิ่งชัด ว่าการกินร่วมกันนั้นมีส่วน การสัมผัสสิ่งของแล้วไม่ล้างมือ ชาวบ้านธรรมดาผมพอเข้าใจนะตามแทบชนบท(ไม่ได้ดูถูกใคร) เขาจะกินแบบไม่มีช้อนกลาง หรือถึงมีก็ไม่เอา หรือเอาช้อนกลางมาซดน้ำอีก แต่กรุงเทพและปริมณฑณนั้นได้รับการศึกษามาน่่าจะระวังกันกลับกินร่วมกันทุกสิ่งอย่างไม่ว่า แก้ว ช้อน ขนาดแปรงสีฟันยังใช้ด้วยกันเลย ระวังไว้นะครับ

จากคุณ : Jassie Jones
เขียนเมื่อ : 25 ก.ค. 55 08:21:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com