Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเรื่องไขมันในเลือดหน่อยค่ะ ติดต่อทีมงาน

ขออนุญาตถามคุณหมอในห้องนี้เพื่อเป็นความรู้นิดนึงค่ะ (เรื่องยาวนิดนะค่ะ)
คือว่าเราอายุ 32 ปี รูปร่างพอดี ออกแนวผอมนิดๆด้วย
เมื่อประมาณ 2 ปีก่อนไปตรวจที่รพ. ในกทม.ที่เป็นโรงเรียนแพทย์ (โดนแม่บังคับไปตรวจกับแม่) โคเลสเตอรอลได้ ประมาณ 350 ค่ะ (ตัวอื่นจำไม่ได้) หมอก็ลองให้เราควบคุมเรื่องอาหาร แล้วก็ออกกำลังกาย แต่ยังไม่มียาค่ะ (จขกท. ก็ทำตามอย่างว่าง่ายนะค่ะ)
แล้วหมอนัดอีกครั้ง 3 เดือน ก็ไปเจาะเลือดใหม่ โคเลสเตอรอลก็ประมาณ 360 แต่ครั้งนี้จำได้ว่าหมออกว่าไขมันไม่ดี 200 กว่าๆ ก็เลยต้องทานยา T^T จำได้ว่ายาชื่อ Simvastatin ค่ะ
แล้วหมอก็นัดไปเจอ+เจาะเลือดอีก 1-2 ครั้ง ปรากฎว่า ผลเลือดก็ยังไม่ดีขึ้น หมอก็เลยเปลี่ยนเป็น Lipitor ค่ะ แล้วหมอก็นัดอีกที 3-4 เดือนมั๊ง (จำไม่ค่อยได้) เราก็ไปตามนัดนะคะ
พอตอนเปลี่ยนเป็น Lipitor เหมือนโคเลสเตอรอลจะดีขึ้นนิดนึง เหลือประมาณ 300-320 แต่ไขมันเลวยัง 200 กว่าๆอยู่เลย
หมอก็เลยถามว่าเรากินยาครบไหม ซึ่งชัวร์ว่าเรากินยาครบทุกวัน (ตั้งนาฬิกาปลุกในโทรศัพท์มือถือ ส่วนยาเนี่ยเอาติดตัวตลอด
แล้วหมอก็เคยให้เราจดอาหารที่เรากินมาให้ดูทุกอย่าง ประมาณ 1 เดือน ซึ่งหมอดูแล้วก็บอกว่าทานตามนี้ได้ ไม่น่ามีปัญหาอะไร เรื่องเหล้าเบียร์เราก็ไม่แตะเลยค่ะ
เรื่องออกกำลังกายเนี่ยเราว่า เราออกกำลังกายค่อนข้างเยอะนะคะ วันจันทร์-พุธ-ศุกร์ วิ่ง 12-15 กม. (ความเร็วประมาณ 10-12 กม./ชม. บนลู่) อังคาร-พฤหัส ว่ายน้ำประมาณ 1/2-1 กม. เสาร์ วิ่ง 21 กม. (ที่สวนจตุจักร ความเร็วไม่แน่ใจ) อาทิตย์พัก
ก็เลยอยากขอปรึกษาคุณหมอในห้องนี้หน่อยค่ะ ว่าควรต้องปฏิบัติตัวอะไรเพิ่มไหม เช่น อาหารเสริมจำเป็นไหม การวิ่งกับว่ายน้ำถือว่าเหมาะสมยัง (หรือว่าควรออกกำลังกายอย่างอื่น) ฯลฯ
ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : wannalena
เขียนเมื่อ : 25 ก.ค. 55 18:51:48 A:180.183.87.213 X: TicketID:349374

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com