Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เจ็บคอมาห้าวันวันแล้วค่ะ หาสาเหตุไม่ได้ รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ ติดต่อทีมงาน

คือว่าเจ็บคอแบบเฉียบพลันขึ้นมาดื้อๆตั้งแต่เมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมา แบบว่านั่งทานขนมดูทีวีอยู่ดีๆก็เริ่มรู้สึกว่า เออ คอมันตึงๆแฮะ เวลากลืนแล้วมันอึดอัด แต่ก็ยังไม่ได้เจ็บปวดอะไร หลังจากนั้นก็เจ็บคอมากขึ้นเรื่อยๆค่ะ เจ็บเหมือนมีแก้วหรือของแหลมๆบาดแทงคออยู่ข้างในตลอดเวลา กลืนอะไรก็ลำบากมากๆ นี่นั่งพิมพ์ไปก็น้ำลายยืดไปเพราะไม่อยากกลืน มันเจ็บเกินไปจริงๆ เจ็บด้านขวาเป็นส่วนใหญ่ กดจากข้างนอกก็เจ็บง่า แล้วก็ลามไปแปล๊บๆที่หูเล็กน้อยด้วย

ลองค้นดูข้อมูลเก่าๆแล้วก็ไม่พบอาการที่ใกล้เคียงเท่าไหร่เลยค่ะ เพราะอาการเจ็บคอของเรามันเจ็บคออย่างเดียว ล้วนๆ เน้นๆ ไม่มีไข้ ไม่ปวดหัว ทอนซิลไม่บวมไม่ป่อง ไม่มีน้ำมูก หรือไอหรือจามอะไรเลย ไม่เข้าพวกกับโมโนฯ ทอนซิล หวัดหรืออะไรเลย รบกวนช่วยให้คำแนะนำหน่อยนะคะ ตอนนี้เราได้แต่จิบน้ำร้อนบรรเทาอาการ ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านค่ะ

จากคุณ : ยิ้มหวานของพิทลอร์ด
เขียนเมื่อ : 30 ก.ค. 55 05:59:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com