Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีสาระดีๆสำหรับผู้ป่วยมะเร็งมาฝากค่า "คู่มือสำหรับผู้ป่วยที่ได้รับยาเคมีบำบัด" ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ ก่อนอื่นขอบอกเจตนาที่เรานำเรื่องนี้มาเผยแพร่ก่อนนะคะ

คือว่า แม่ของเราตอนนี้ ตรวจพบเป็นมะเร็งเต้านมระยะที่สามค่ะ ได้รับการรักษาโดยการให้เคมีบำบัด  โดยคุณหมอบอกว่า ต้องให้ทั้งหมด แปดเข็ม ซึ่งตอนนี้ ให้ครบเสร็จเรียบร้อยแล้ว รอผ่าตัดเดือนหน้าค่ะ ระหว่างที่รักษาด้วยคีโม ก็จะมีอาการข้างเคียงต่างๆมากมาย  โดยตอนแรก เราแทบไม่รู้อะไรเลย ได้มาเขียนกระทู้เพื่อขอคำปรึกษาในนี้บ่อยๆ แล้วก้ศึกษาด้วยตัวเอง รวมถึงถามจากหมอแล้วก็พยาบาลที่ทำการรักษาคุณแม่ของเราค่ะ

พอดีตอนที่แม่เราไปรับคีโมเข็มสุดท้ายเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา คุณพี่พยาบาลใจดีคนหนึ่ง ให้เอกสาร "คู่มือสำหรับผุ้ป่วยที่ได้รับยาเคมีบำบัด"กับพวกเรามาค่ะ ซึ่งตอนแรกก็แอบคิดในใจนะคะว่า แหม ไม่ช้าไปหน่อยเหรอ แต่เราก็คิดว่า ไหนๆก็เอามาเผยแพร่ให้กับคนที่เป็นมะเร็งเหมือนแม่เราดีกว่าค่ะ   ข้อมูลดีๆ เผื่อบางท่าน มีคนใกล้ตัวเป็นมะเร็ง จะได้นำไปใช้ค่ะ

ก่อนอื่นขอแนะนำคู่มือฉบับนี้สักนิดค่ะ   คู่มือสำหรับผู้ป่วยที่ได้รับยาเคมีบำบัด เล่มที่เรานำมานี้  เป็นของ  "งานการพยาบาลตรวจรักษาผู้ป่วยนอก ฝ่ายพยาบาล โรงพยาบาลศิริราช "  "หน่วยเคมีบำบัดและให้เลือด" นะคะ ส่วนผู้เขียนเอกสารฉบับนี้ คือ คุณ กอบศิริ ตรงคงสิน ค่ะ ขอกราบขอบพระคุณทุกท่านที่มีส่วนร่วมในการจัดทำเอกสารคู่มือชุดนี้ค่ะ

ปล  อาจจะโพสช้านิดนึงนะคะ เราพิมพ์ใส่เวิดก่อนค่ะ แล้วค่อยเอามาโพสลง ข้อมูลค่อนข้างเยอะค่ะ ใจเย็นๆกันนิดนึงนะคะ  ถ้าจะให้ดีอยากให้ช่วยโหวตเป็นกระทู้แนะนำหน่อยจะเป็นประโยชน์แก่ผู้ป่วยมะเร็งมากๆค่ะ  ขอบพระคุณมากค่ะ

จากคุณ : ^KaNoM_MaNiA^
เขียนเมื่อ : 1 ส.ค. 55 19:58:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com