Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จรรยาบัญและบริการที่แสนแย่ของ พยาบาล ร.พ. นวมินทร์ 9 ติดต่อทีมงาน

ผมนานๆทีจะตั้งกระทู้ทีนะครับ อ่านยากหรือพิมพ์ผิดขออภัยด้วยครับ

วันนี้ วันที่ 9 สิงหา 2555  
เวลา 21.00 น. โดยประมาณ

ลูกชายผมไม่สบายติดต่อกันเป็นเวลาหลายวัน และทานยาแล้วก้ไม่หายขาด
เลยพาไปโรงพยาบาล ปกติจะใช้สิทธิ์ บัตรทอง แต่ครั้งนี้ เลือกโรงพยาบาลเอกชน เพราะคิดว่า การบริการน่าจะดีกว่า

ก็ไปรอพบหมอตามปกติ หมอสั่งให้เจาะเลือดและ เก็บน้ำมูกเพื่อนำไป ตรวจ
ก็ตามพยาบาลไปเจาะเลือด พยาบาลได้นำผ้า มามัดและห่อตัวเด็กไว้เพื่อกันไม่ให้เด็กดิ้น แม่ผมเลยบอกว่าเจาะง่าย เจาะกเดือน ไม่ต้องมัดก็ได้ แต่พยาบาลกับตอบว่า ที่นี่ ต้องมัด ทุกเคส ถ้าไม่มัด ก้ไม่ต้องเจาะ ด้วยความสงสารเพราะน้องร้องเสียงดังมาก ก้เลยไม่เจาะ (ลูกชายผม เป็นโรค ทารัสซีเมีย และ ปกติต้องเจาะเลือดทุกเดือนอยู่แล้ว เพราะฉนั้นจึง เจาะง่าย ไม่มีร้องรับประกันได้ และได้แจ้งกับทางพยาบาลแล้ว  แต่ไม่รับฟังใดๆทั้งสิ้น ) แล้วทีนี้พยาบาลก้จะ ดูดเสมหะ ทั้งๆที่หมอไม่ได้ สั่ง แม่ผมเลยเลยบอกให้พยาบาลไปถามหมอ หลังจากนั้นพยาบาลก็กลับมาโดยไม่พูดอะไร   สรุป คือ ไม่ได้เจาะเลือด ไม่ได้พ่นยา

หลังจากนั้นก้ไปจ่ายค่ารักษาพยาบาลตามปกติ และสงสัยในบิลว่า
"สารละลายอาหารทางเส้นเลือด"  คืออะไร
เภสัชกร : โทรไปสอบถามทางพยาบาลได้เรื่องว่า คือยา พ่น ที่น้องไม่ได้พ่น ผม        : ไม่ได้พ่นแล้วผมต้องเสียด้วยหรอครับ
เภสัชกร  : ผสมยาแล้วคะเลยต้องเสีย ไหนๆก็เสียเงินแล้ว คุณพี่กลับไปพ่นยาดีกว่าค่ะ
ผม        :  อ่อครับ ขอบคุณครับ

หลังจากนั้นผมก็เดินกลับไปยังห้องเก่า และพยาบาลคนเดิมได้รีบวิ่งนำหน้าเข้าห้องไป สิ่งที่ผมเห็นคือ พยาบาลหยิบ หลอดสลิ้งจากถังขยะขึ้นมา ซึ่งผมก็ไม่รู็ว่าเกี่ยวอะไรกับผมไม๊ ก็เลยเฉยๆ ไม่ได้สอบถาม  
ก็คุยกันตกลงว่าจะพ่นยา พยาบาลจึงหยิบ หลอดสลิงนั้นขึ้นมาเพื่อนที่จะนำไปพ่นยา  (ประโยคสนทนา)

ผม        : คุณเพิ่งจะหยิบสลิ้งนั้นขึ้นจากถังขยะไม่ใช่หรอคับ
พยาบาล : อึ้ง....แล้วยอมรับโดยละม่อมว่า คะ
พยาบาล : แต่ว่าดึงเข็มและปลอกออกแล้ว
ผม        : แต่มันคือถังขยะนะ และถังขยะอะไร
พยาบาล : ถังขยะทั่วไป (ผมสงสัยว่า ถังขยะทั่วไป ทิ้งเข็ม ลงไปรวมได้ด้วยหรอ ?)
ผม        : แล้ว มันใช้ได้หรอคับการที่คุณทิ้งลงถังขยะไปแล้วจะหยิบขึ้นมาใช้ต่อแบบนี้  
พยาบาล : ก็...พอใช้ได้
ผม        : ขึ้นชื่อว่าถังขยะ มันคือ แหล่งรวมเชื้อโรคนะครับ

ผมเลยขอชื่อนามสกุลของพยาบาลคนนั้นมา แล้วมาร้องเรียนที่เค้าเตอร์ ต้อนรับของทางโรงพยาบาล และได้แจ้งกับเจ้าหน้าที่ผู้ตรวจการ เรียบร้อย ทางผู้ตรวจการบอกจะคืนเงินให้แต่ผมปฏิเสธไป และขอติดตามเรื่องต่อไป...

สรุปนิดนึงนะครับ ประเด็นเรื่องพันตัวเด็กผมติดใจในมุมของพยาบาลอยู๋นิดหน่อย คือคุณไม่รับฟัง ไม่พันก็ไม่เจาะ พูดแบบนี้ ผมก้เลยไม่ทำ
แต่ประเด็นเรื่อง เก็บยาที่ทิ้งไปแล้วเพื่อจะมาพ่นให้ ผมไม่เข้าใจ ถ้าทิ้งไปแล้ว ทำไมไม่บอกครับว่าทิ้งไปแล้ว เก็บขึ้นจากถังขยะแบบนี้ มันไม่ไหวครับ

ปล. ตลอดการสนทนา ตั้งแต่เริ่มเข้าไปเจาะเลือด พยาบาล พูดจาเหวี่ยงๆเหมือนแบบ ทำก้ได้ไม่ทำก้ได้ เรื่องของคุณ ประมาณนั้น

ช่วยโหวตด้วยนะครับ ขอบคุณที่สละเวลาอ่านขาดตกบกพร่องตรงไหนขออภัยด้วยครับ ผมไม่ค่อยได้ตั้งกระทู้ๆ
--------------------------------------------------------------------------------------

**เพิ่มเติม ครับ

ผมได้ติดต่อกลับไปทางโรงพยาบาล แล้ว  ได้เรื่องมาว่า
พยาบาลที่ หยิบ ไซลิ้ง จากถังขยะคือ พยาบาล พาร์ทไทม์ และได้เข้าเวรเป็นวันแรก

พยาบาล      Part-Time ถูกสั่งพักงาน
พยาบาล      Full-Time (ที่คอยกำกับดูแลน้อง part-time)  ขอลาออกเพื่อรับผิดชอบกับสิ่งที่เกิดขึ้น

พยาบาล เวร วันนั้นถูกเรียกมาตักเตือน

คุณหมอ  ถูกใบเตือน สาเหตุคือ เข้าเวรช้า  *ซึ่งข้อนี้ผมไม่ได้ร้องเรียนไปว่ามาช้า  แต่ก็โอเคกับการปฏิบัติของโรงพยาบาล*

และสิ่งที่ผมเรียกร้องจาก ทางโณงพยาบาลคือ  
1. หนังสือชี้แจง รายละเอียดต่างๆที่เกิดขึ้น
2. หนังสือ ขอโทษจากทางโรงพยาบาล

ปล. ผมไม่ได้ต้องการอะไรมาก เพราะสิ่งที่เกิดขึ้นมันไม่ได้เป็นอันตรายขั้นร้ายแรงกับลูกผม แต่มันร้ายแรงกับบรรณทัตฐาน การปฏิบัติงาน ของอาชีพพยาบาล
     ผมอยากให้เคสของผม เป็นเคสตัวอย่าง การปฏิบัติ งาน ของพยาบาล อยากให้ทางโรงพยาบาล เข้มงวดและดูแลการปฏิบัติงานต่างๆของ พยาบาล และ หมอ เพื่อ ผลที่ออกมา มีประสิทธิภาพ ไม่ให้มีผลเสียกับตัวผู้ใช้บริการ และ โรงพยาบาลเองครับ  

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

แก้ไขเมื่อ 13 ส.ค. 55 18:01:00

แก้ไขเมื่อ 10 ส.ค. 55 00:48:06

แก้ไขเมื่อ 09 ส.ค. 55 23:45:10

จากคุณ : geemza
เขียนเมื่อ : 9 ส.ค. 55 23:43:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com