Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อย่าฆ่าตัวตายเลยนะคะ ติดต่อทีมงาน

อาทิตย์ที่แล้วคุณพ่อป่วยต้องเข้าพักในห้องไอซียูในโรงพยาบาล(เอกชน) หลังจากพ่อเข้าไปไม่ได้ไม่กี่วัน ก็มีน้องผู้ชายดูอายุไม่มากมีสายระโยงระยางถูกเข็นมานอนเตียงใกล้ๆ วันเดียวกันเราก็เห็นน้าผู้หญิงผอม ๆ วัยกลางคนเดินมาดูน้องผู้ชายร้องห่มร้องไห้เป็นลมไปหลายรอบ จนญาติ ๆ และพยาบาลต้องนำตัวไปพักห้องข้างๆ

หลังจากนั้นมีโอกาสได้คุยกับน้าผู้หญิงคนนั้น ได้ความว่าคนที่มานอนป่วยอยู่ เป็นลูกชายคนโต วัยสามสิบ คุณน้าเป็น single mom เพราะคุณพ่อน้องเสียตั้งแต่ยังเล็ก มาเข้าโรงพยาบาลเพราะฆ่าตัวตาย ตอนนำมาถึงโรงพยาบาลน้องหยุดหายใจแล้ว แต่หมอก็ปั๊มหัวใจจนฟื้นขึ้นมา หมอบอกว่าโอกาสเป็นเจ้าชายนินทรามีสูง คุณน้าเล่าไปร้องไห้ไป ท่าทางเป็นทุกข์เหลือเกิน

หลังจากวันนั้นเราก็เจอคุณน้าตลอด คุณน้ามาลูบแขนลูบหน้าลูบผมลูกชายทุกวัน หากเห็นเพียงลูกชายขยับเปลือกตาเพียงนิด ก็ดีใจ รีบมาเล่าให้เราฟังบ้างวิ่งไปบอกพยาบาลบ้าง เห็นแล้วก็สงสารหัวอกคนเป็นแม่แท้ๆ น้องผู้ชายที่นอนอยู่ตรงนั้นเค้าจะรู้ไม๊นะ ว่าทำบาปกับแม่มากเหลือเกิน เติบโตมาให้แม่เลี้ยงดูจนถึงวัยควรจะเป็นเสาหลักให้แม่ได้แล้ว ก็เกิดคิดฆ่าตัวตายขึ้นมา ให้แม่ต้องมาทุกข์ใจสาหัส ไหนจะอาการป่วยของลูก ไหนจะค่ารักษาพยาบาลที่แสนแพง (แกมาปรับทุกข์กับแม่เราว่ายังไม่มีเงินจ่ายค่าโรงพยาบาลเลยสักบาท) นอกจากจะมาเฝ้าลูกแต่เช้าแล้ว ก็ยังต้องไปวิ่งหาโรงพยาบาลรัฐเพื่อขอย้ายเตียงให้ลูกอีก นี่ยังไม่นับว่าหากรอดกลับไปในสภาพที่ช่วยเหลือตนเองไม่ได้ จะต้องเหนื่อยอีกเท่าไหร่ แต่คุณน้าก็บอกว่าเท่าไหร่ก็ทนได้ ขอเพียงลูกตื่นมาพูดกับแม่ได้อีก..ฟังแล้วก็เศร้าใจจังค่ะ

ลูก ๆ คนไหนที่ปัญหาทุกร้อนใจ ทั้งเรื่องความรัก หรือ หน้าที่การงาน จะทำอะไรประชดชีวิตก็ทำไป แต่ขอเถอะค่ะ อย่าฆ่าตัวตายเลย สงสารพ่อแม่ที่เลี้ยงดูเรามาเถิดนะคะ อย่าสร้างบาปให้กับตนเองด้วยการสร้างความทุกข์ใจให้กับบิดามารดาเราเลยค่ะ

ปล.ไม่รู้จะตั้งเรื่องนี้ที่ไหน ขอตั้งห้องนี้แล้วกันนะคะ ขอขอบคุณที่ให้พื้นที่ได้ระบายค่ะ

จากคุณ : mayny the kop
เขียนเมื่อ : 18 ส.ค. 55 20:09:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com