Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โรคมือเท้าปาก มีไหมคะที่ออกอาการแค่ที่ปากอย่างเดียว เคยเป็นแล้วเป็นไปได้ไหมที่จะเป็นซ้ำอีก ติดต่อทีมงาน

คือเมื่อ 2 วันที่แล้วลูกชายเป็นไข้ตัวร้อนประมาณ 39 องศา และมีอาการซึมง่วงนอนตลอด เป็นตอนคืนวันจันทร์ พอวันอังคารตอนเย็นก็พาไปหาหมอที่ รพ เพราะไข้ไม่ลด ทานยาทุก 4 ชมแล้ว พอครบ 4 ชมไข้ก็ขึ้นมาอีก ไม่มีอาการไอ มีน้ำมูกเล็กน้อย ไม่มีเสมหะ หมอส่องคอแล้วบอกว่ามีตุ่มในคอ ไม่ใช่ในปากนะคะ หมอสงสัยจะเป็นมือเท้าปาก แต่เป็นที่ปากอย่างเดียว ก็ได้ยาลดไข้กับแก้อักเสบ คืนวันอังคารก็มีไข้เช็ดตัวทานยาไข้ก็ลดลง

พอเช้าวันนี้(วันพุธ) ก็ลูกชายหายป่วยแล้วค่ะ ไม่มีไข้แล้ว เริ่มทานอาหารได้ตามปกติตั้งแต่ตอนเที่ยง จากเมื่อ 2 วันที่แล้วทานได้แค่น้ำเปล่ากับนมเปรี้ยว ก็เลยสงสัย ตกลงลูกเราเป็นมือเท้าปากจริงหรือเปล่าเนี่ย ในใบรับรองแพทย์หมอเขียวว่าคออักเสบ แถมไม่ให้บอกที่โรงเรียนอีกว่าเป็นมือเท้าปาก

ลูกชายเคยเป็นมือเท้าปากแล้วตอนเรียนอนุบาล 2 ตอนนี้เรียน ป.3 อายุ 8 ขวบแล้วค่ะ เป็นไปได้ไหมที่จะเป็นซ้ำอีก เพราะตอนอนุบาลเป็นหนักออกตุ่มทั้งมือเท้าปาก รวมๆ แล้ว อาทิตย์กว่าๆ ถึงจะหาย ลูกใครเป็นบ้างคะ รบกวนคุณหมอหรือคุณพ่อคุณแม่ที่มีลูกเคยเป็นช่วยวิเคราะห์ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : sonia3691
เขียนเมื่อ : 29 ส.ค. 55 21:27:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com