Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คำชี้แจงล่าสุดจากคุณบิณฑ์ ใน facebook ครับ{แตกประเด็นจาก L12637764} ติดต่อทีมงาน

เพิ่งได้เข้าไปดูใน facebook คุณบิณฑ์
นี่คือ post ชี้แจงข้อเท็จจริงที่ได้ จากหมอครับ
มีคำชี้แจงที่แจ่มชัดตามที่เราคิดไว้ครับ
มีการให้กำลังใจหมอครับ มีการขอให้ fanclub เข้าใจและให้กำลังใจหมอครับ
แต่ไม่มี"คำขอโทษ" ที่เป็นต้นเหตุทำให้เกิดเรื่องครับ
คิดว่ายังไงครับ

"สวัสดีครับเพื่อนๆครับ..วันนี้ผมได้มีโอกาสไปงาน
ฌาปนกิจศพของ คุณ กัลยานี สำรวย ที่เสียชีวิต
พร้อมลูก และได้มีโอกาสได้พูดคุยกับหมอและ
พยาบาลที่เกี่ยวข้องของวันทีเกิดเหตุครับ จะได้รู้
กระจ่างครับว่าเกิดอะไรขึ้น จะได้ไม่ต้องมีปัญหา
กันระหว่างหมอกับผู้ที่สงสัยในประเด็นดังกล่าว
และผมเองที่เป็นต้นเหตุที่ทำให้หลายๆคนมีมุม
มองที่สงสัย..ว่าทำไม..?
คุณพยาบาลบอกว่า..ผู้ป่วยเจ็บครรภ์เวลา10.00
ของวันที่8ก.ย น้ำเดินเวลา12.00 และมาถึง
รพ 12.45 และบอกญาติให้กลับไปเตรียมของ
ที่บ้าน เตรียมตั้งชื่อลูกและในขณะนั้นคุณหมอได้
ตรวจปากมดลูกปรากฏว่าปากมดลูกเปิด 3ซ.ม
และต่อมาคุณหมอได้ใช้เครื่องNST (เครื่องตรวจ
สุขภาพทารกในครรภ์) พบว่าแม่ไม่ได้กดสัญญาณ
เด็กดิ้น คือถ้าเด็กดิ้นคุณแม่ก็จะกด พยาบาลจึงถาม
ว่าทำไมไม่กด แม่บอกว่าเด็กไม่ดิ้นก็เลยไม่กด
และยังบอกกับพยาบาลว่า ดิ้นน้อยมา3วันแล้ว
พยาบาลรายงานให้แพทย์ให้อ็อกซิเจน และน้ำเกลือ
และให้ผู้ป่วยนอนพัก เวลา14.25 ผู้ป่วยพูดว่า
"วิงเวียน เหมือนหน้ามืด" หลังจากนั้น หมดสติ
หน้าเขียว พยาบาลคลำชีพจรแต่ชีพจรเต้นเบามาก
และฟังเสียงหัวใจเด็กได้ 50 ครั้งต่อนาที วัดความ
ดันไม่ได้ ต่อจากนั้นแพทย์ได้ใส่ท่อช่วยหายใจ
กดหน้าอก และปั๊มหัวใจ ฉีดยา Adrenaline
กระตุ้นการเต้นของหัวใจ และโทรศัพท์ประสาน
งานเพื่อส่งต่อผู้ป่วย ระหว่างแพทย์กดหน้าอก
ปั๊มหัวใจ และโทร1669หน่วยแพทย์ฉุกเฉิน แจ้ง
ว่าจะนำรถพยาบาลไปส่งผู้ป่วยที่ รพ นพรัตน์
ต่อมาได้นำเอาผู้ป่วยขึ้นรถพยาบาล มีพยาบาล
ไปด้วย3คนไปกับผู้ป่วย และประสานงานกับ รพ
นพรัตน์เตรียมห้องฉุกเฉินไว้รับผู้ป่วยทันที จาก
รพ ลำลูกกาถึง รพ นพรัตน์ ใช้เวลว30นาที
แต่ในระหว่างทางผู้ป่วยเกิดเสียชีวิตและพยาบาล
ที่นั่งมาด้วยก็พยายามช่วยกันอย่างเต็มที่ พอถึง
รพ นพรัตน์ ก็เข้าห้องฉุกเฉินทันที แต่ผู้ป่วยได้เสีย
ชีวิตมาแล้วและได้ตรวจเด็กในครรภ์ปรากฏว่าเด็ก
ก็เสียชีวิต คุณหมอได้บอกว่าถ้าแม่เสียชีวิตเกิน
4นาทีลูกก็ต้องเสียชีวิตตาม แพทย์เวร รพ นพรัตน์
คุยกับ พยาบาลลำลูกกาและปรึกษาผู้อำนวยการ
ผู้อำนวยการให้แจ้งญาติผู้ป่วยว่าผู้ป่วยเสียชีวิตแล้ว
ให้นำเข้าห้องเก็บศพ โดยทางการแพทย์เรียกว่า
น้ำคล้ำเข้าไปในกระแสเลือด ซึ้ถ้าเกิดกับใครก็รอด
ยาก ถ้าผู้ป่วยไม่มา รพ ก็อาจจะเสียชีวิตที่บ้าน
ในกรณีแบบนี้อาจจะเป็นหนึ่งในแสน ขอย้อนกลับไป
ในกรณีนี้ถ้ามดลูกเปิดไม่ถึง10ซ.มก็ยังคลอดไม่ได้
ทาง รพ ลำลูกกาแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งกับ
เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น...ก็คงจะกระจ่างกันแล้วนะครับ
เพื่อนๆ เราก็คงไม่มาเข้าใจอะไรผิดๆกับหมออีกนะ
ครับ ผมว่าทุกคนก็ไม่อยากให้เหตุการณ์แบบนี้มัน
เกิดขึ้น คุณหมอก็พยายามทำดีที่สุดแล้วครับ..ผม
เองก็ได้คำตอบที่เป็นความรู้มากๆในวันนี้ครับ..ทุกๆ
อย่างก็สามารถเกิดขึ้นได้ในทุกสถานการณ์
เพื่อนๆครับทุกอย่างเข้าใจแล้วนะครับพวกเราให้
กำลังใจคุณหมอทำหน้าที่ที่ช่วยเหลือพวกเราต่อไป
ประเทศเราจะขาดคุณหมอไม่ได้ครับ เราคนไทยด้วย
กันครับมีอะไรก็พูดกันรู้เรื่องนะครับ ขอให้ทุกท่าน
เข้าใจนะครับ เพราะเรามีพ่อองค์เดียวกัน..
ขอให้อ่านทุกบรรทัดนะครับ รักและเคารพทุกท่าน"

ตามนี้นะครับ
http://www.facebook.com/photo.php?fbid=444186655634325&set=a.244483192271340.76321.236308269755499&type=1&theater

แก้ไขเมื่อ 12 ก.ย. 55 20:39:35

จากคุณ : megamovie
เขียนเมื่อ : 12 ก.ย. 55 20:21:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com