Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

UPDATE การออกกำลังกายด้วยการโดดเชือก ติดต่อทีมงาน

http://www.pantip.com/cafe/lumpini/topic/L12690086/L12690086.html

จากกระทู้ด้านบนที่มาถามเรื่องการกระโดดเชือก โดยผมเริ่มโดดมาประมาณสิบกว่าวัน สาเหตุหลักที่มาออกกำลังกายคือ ต้องการรักษาโรคภูมิแพ้ทางผิวหนัง ที่รักษาอย่างไรก็ไม่หาย

มา update ครับ ถึงวันนี้จากการที่กระโดดได้เฉลี่ยแล้ว set ล่ะ 50 ที พัก set ล่ะประมาณ 30 - 45 วินาที ล่าสุด ผมสามารถโดดได้เฉลี่ย 150 - 200 ต่อ set พักระหว่าง set น้อยลงคือ 10-15 วินาทีเท่านั้น จะโดดเป็นเวลา 45 นาทีขึ้นไป

น้ำหนักนั้นลดหรือเปล่าไม่ค่อยสนใจครับ เลยไม่ได้ชั่ง เพราะอยากเน้นให้ร่างกายแข็งแรงเพื่อรักษาโรคภูมิแพ้เป็นหลัก แต่มีคนทักว่า ผอมลง(ตัวผมเองก็ไม่รู้หรอกครับว่ามันผอมลงหรือเปล่า เพราะไม่ได้สังเกตุ)น้องสาวเองก็บอกว่า เฮ้ย พุงยุบลงน่ะ เลยไปเอาเสื้อผ้าที่ยัดไม่เคยจะลงลองมาใส่ดู ปรากฏว่าใส่ได้ครับ แต่ยังดูคับเล็กน้อย นี่ยังไม่ได้เริ่มเวทเทรนนิ่งด้วยดัมเบลเลยครับ เพราะยังไม่มีเวลาไปซื้อมา

ก็คงเป็นปกติของการออกกำลังกายที่คนไม่เคยออกกำลังกายมานาน ที่สัดส่วนดูจะลดลงเร็วในช่วงแรกๆ อยากชักชวนคนที่อาจจะเวลาน้อย ไม่มีเวลาไปฟิตเนส หรือที่พักอาศัยไม่เหมาะแก่การไปวิ่งออกกลังกาย ให้หันมาโดดเชือกแบบผมก็ได้ครับ กลับมาทุ่มสองทุ่ม ก็โดดได้ภายในบ้าน ส่วนเรื่องอาหาร ผมไม่งดมื้อหลัก แต่ปรับการกินนิดหน่อยคือ ลดของทอด ของมันลง(ปกติก็ไม่ค่อยทานของมันอยู่แล้ว) มื้อเช้ากลางวันก็จัดเต็มตามอยาก น้ำอัดลม ขนมขบเคี้ยว แทบจะงดไปเลย แต่แอบกิน ชเวปมะนาวโซดาบ้างเป็นบางที ขนมหวานก็กินบ้างตามปกติไม่บ่อย พวกไฮศกรีม เค้ก แต่มื้อเย็นจะเน้นโปรตีนเป็นหลัก

เป็นกำลังใจให้ทุกคนในการออกกำลังกายครับ

จากคุณ : ตงฟางปุ๊ป้าย
เขียนเมื่อ : 2 ต.ค. 55 12:11:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com