Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากถามคนที่เคยผ่าตัดดามกระดูกสันหลัง Scoliosis ค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ อยากปรึกษาคนที่เคยผ่าดามกระดูกสันหลังค่ะ

ตอนนี้ดิชั้นอายุ 22 ปีแล้ว
กระดูกสันหลังคดประมาณ 50 องศา (Scoliosis)
เมื่อวานไปหาคุณหมอ เพราะปวดหลังเป็นประจำ
คุณหมอก็ถามว่า "อยู่กับมันได้มั้ย" ถ้าได้ก็ไม่ต้องผ่า
แต่ถ้าไม่ได้ "ก็ผ่า" ซึ่งก็ต้องแลกกัน
เพราะผ่าเสร็จแล้วหลังที่เคยยืดหยุ่นก็จะไม่เหมือนเดิม
แต่ถ้าไม่ผ่าก็มีโอกาสคดขึ้นได้อีก

ดิชั้นเลยลังเลมากเลยค่ะ นัดพบคุณหมออีกทีปลายเดือนตุลานี้
อยากสอบถามผู้ที่เคยผ่ามาแล้วว่า
พอผ่าเสร็จแล้วการดำรงชีวิตแตกต่างไปจากเดิมหรือเปล่า
ต้องระมัด ระวังอะไรมากขึ้นมั้ย
เป็นอุปสรรคต่อการดำรงชี้วิตหรือไม่คะ

จะหน้าวอลล์
หลังไมค์
หรืออีเมลล์นี้ pitchpunch@yahoo.com ก็ได้ค่ะ
ขอบคุณมากๆเลยนะคะ

จากคุณ : dewinner
เขียนเมื่อ : 3 ต.ค. 55 09:20:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com