Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คันผิวหนังแต่หาสาเหตุไม่เจอ ต้องทำยังไงดีค่ะ ติดต่อทีมงาน

คือเราเป็นผื่นและคันตามผิวหนัง ปื้นๆ นูนๆ แดงๆ แต่กินวงกว้างมาก และคันด้วยค่ะ
เคยไปหาหมอ หมอก็บอกไม่ได้ว่าแพ้อะไร เราต้องหาสาเหตุให้เจอเอง
หมอก็สั่งยาแก้แพ้กับยาทากลับบ้านมา พอทายาแล้วหาย วันรุ่งขึ้นเราก็เลยไม่ทานต่อ

แต่ปรากฎว่าสองสามวันต่อมา อาการเดิมก็เริ่มอีกแต่ไม่มากเท่าเก่า เราก็ไม่ทานยา ไม่ทายา ยอมทนคันและรำคาญไป
เพราะเราเข้าใจว่ายามันอาจจะสะสมในร่างกาย และอยากให้ร่างกายได้พักบ้างเลยไม่ทานยา  แต่ถ้าเกิดเราเข้าใจผิดอย่างไรช่วยชี้แนะด้วยนะค่ะ

พยายามหาสาเหตุเรื่อยๆว่าแพ้อะไร ไรฝุ่น ขนสัตว์ อาหาร ก็ไม่ใช่ ไม่เจอสาเหตุเสียที
จนผ่านมาเกือบสองเดือนแล้วค่ะ เรามีอาการแบบนี้ทุกวัน ย้ำว่าทุกวันค่ะ วันละนิดหน่อยๆตามฝ่าเท่า ฝ่ามือ หรือขา
แต่ถ้าวันไหนเป็นหนักมากๆ ทรมานมาก คือเป็นทั้งตัว เราจะทานยาแก้แพ้และทายาตามที่คุณหมอให้มา แต่ตอนนี้สุดจะทนกับมันแล้วค่ะ

อยากขอคำแนะนำว่าเราควรจะทำอย่างไรดี อาการแบบนี้เค้าเรียกว่าอะไรค่ะ มีที่ไหนที่ให้คำปรึกษาเรื่องนี้ได้บ้าง
กลัวว่าถ้าปล่อยไปนานกว่านี้จะเรื้อรังได้ค่ะ T^T

จากคุณ : Melle Murasaki
เขียนเมื่อ : 18 ต.ค. 55 00:31:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com