Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ลูกชายมีท่อปัสสาวะ เจริญผิดที่ ภาค 2...กำลังกลุ้มใจจัง ติดต่อทีมงาน

คือลูกชายผม ตอนนี้อายุขวบครึ่งแล้ว มีท่อปัสสาวะออกทางใต้ของอวัยวะ คือไม่ออกทางหัวสุดแบบทั่วๆ ไป (Hypospadias) เมื่อประมาณหกเดือนที่แล้ว ผมได้ตั้งกระทู้เรื่องนี้ ในห้องนี้ ก็ได้รับคำแนะนำ กำลังใจที่ดีพอสมควร ก็รอพบหมอตามนัด

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วพาลูกชายไปพบหมอตามนัด ที่ รพ. เอกชนแห่งหนึ่ง หมอยังไม่ต้องการผ่าตัด เพราะใอ้จู๋ยังเล็กไป นัดว่าอีกหกเดือนข้างหน้า ให้มาดูกันใหม่  ผมกังวลใจเรื่องนี้มาก เพราะดูๆ ใอ้จู๋ของลูกชายผมจะเล็กกว่าของคนอื่นในอายุเท่ากัน

หมอไม่ได้แนะนำว่าทำอย่างไรจึงจะให้ใอ้จู๋ใหญ่ขึ้น เพียงแต่ว่า รอเวลา(และโชคช่วย) เท่านั้นเอง ผมคิดว่า รอเวลาอย่างเดียวคงไม่ได้ ควรจะมีกายภาพเสริมด้วย ผมเชคดูทางเนต ก็เห็นมีแต่วิธีการทำให้จู๋ใหญ่ขึ้นในผู้ใหญ่ อยากปรึกษาว่าวิธีการนั้นเอามาใช้กับเด็กอายุขวบกว่าๆ ได้หรือไม่ ผมไม่ต้องการให้ลูกชายมีใอ้จู๋ใหญ่โตมากอะไร เอาเป็นเพียงพอผ่าตัดท่อปัสสาวะได้เท่านั้น

วิธีการที่อ่านมา สรุปสั้นๆก็มีประคบด้วยน้ำอุ่น นวดลำองค์ชาติ และวิธี Jelqing ซึ่งวิธีการหลังคงใช้ไม่ได้ต่อลูกชายผม เพราะอวัยวะเล็กมาก

ฉะนี้จึงขอถามผู้รู้ และผู้มีประสบการณ์ ขอคำแนะนำ-กำลังใจหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : ArtLover
เขียนเมื่อ : 27 ต.ค. 55 23:24:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com