Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เสียงแหบ พูดไม่มีเสียงเลยคะ ทำอย่างไรดีคะ แนะนำหน่อยค่ะ ติดต่อทีมงาน

คือก่อนหน้า ที่จะไม่มีเสียง คือ มีอาการไซนัสกำเริบอะค่ะ เพราะที่ทำงาน มีการทุบตึกก่อสร้าง รอบตึกที่เราอยุ่เลย แต่ไม่ได้ใส่ Face Mask เข้า นับเดือนๆ เวลาไปดูงานก่อสร้าง ก้ใส่บ้างไม่ใส่บ้าง เลยทำให้เกิดขึ้น

ตอนนั้นปวดจมูกมาก จนเริ่มเอะใจเลยไปหาคุณหมอ ก้ได้ยามาทาน แต่ก้ไม่เปนไร ไม่ปวดจมูก พยายยาม ใส่ Face Mask และ เดินออกไปอยู่ที่อากาศอุ่นๆ นอกห้องแอร์ ทานยาตลอด

แต่... เมื่อวันก่อน ตอนเยนๆ พูดเสียงเริ่มแหบ แต่ไม่เจ็บคอนะคะ อาจจะเป็นเพราะ วันนั้น นั่งเรียน report ในห้องแอร์ตลอด จนเมื่อวาน ตื่นมา พูดไม่มีเสียงซะงั้น  ไม่มีอาการอื่น เช่น เจ็บคอ ปวดหัวนะคะ เสียแต่ไม่มีเสียง

จนวันนี้ ก็ยังไม่มีเสียงอีก สังเกตว่า วันนี้มีเสมหะและน้ำมูกออกมาเป็นแบบมีเชื้อโรคปนคือ สีไม่ใช่สีใสๆ เหมือนวันก่อนๆ ค่ะ (ปล พอดีคุณพ่อที่อยุ่บ้าน ท่านเป็นไข้หวัดใหญ่พอดีด้วย)

เพื่อนๆ มีทางไหนแนะนำไหมคะ รบกวนด้วยเถอะค่ะ ไม่อยากขาดงานเลย ขอบพระคุณมากๆ ค่ะ

จากคุณ : Jannyfer
เขียนเมื่อ : 17 พ.ย. 55 07:54:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com