Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

***กระทู้ขอความช่วยเหลือ*** ขอสอบถามเกี่ยวกับเรื่องของพืชสมุนไพร "พลูคาว" (คาวตอง) กับการต่อต้านโรคมะเร็งครับ! ติดต่อทีมงาน

**สวัสดีครับเพื่อนๆชาวสวนลุมพินีที่รักทุกท่าน**

วันนี้ผมขออนุญาตมารบกวนเวลาของเพื่อนๆในช่วงวันหยุดหน่อยนะครับ  สืบเนื่องมาจากที่ช่วงนี้ผมกำลังดูแลผู้ป่วยที่เป็นโรค "มะเร็งปอด" อยู่  และได้เจอข้อมูลที่แนะนำให้ใช้พืชที่ชื่อ "พลูคาว(คาวตอง)" มาเป็นอาหารเสริมสำหรับการต่อต้านโรค  ผมจึงได้พยายามออกไปหาซื้อแต่ก็ไม่เจอที่ไหนขายเลย (แม่ค้าที่ตลาดหลายคนก็ไม่รู้จักด้วยซ้ำ)  ดังนั้นผมเลยลองวิธีอื่นอื่นคือไปหาพวกอาหารเสริมที่มีส่วนผสมของพืช "พลูคาว(คาวตอง)" ก็พบว่าส่วนมากมักจะทำมาในรูปของยาน้ำเข้มข้นและวางขายในราคาค่อนข้างจะสูงอยู่  จึงอยากจะมารบกวนขอคำแนะนำจากเพื่อนๆดังนี้ครับ

- ไม่ทราบเพื่อนๆท่านใดพอจะทราบแหล่งจำหน่าย "ใบพลูคาว(คาวตอง)" ในกรุงเทพฯและปริมณฑลบ้างครับ (หรือจะเอาแบบที่เป็นต้นไปปลูกเองก็ได้)

- ใครเคยมีประสบการณ์ให้ผู้ป่วยรับประทานยาน้ำที่มีส่วนผสมของ "พลูคาว(คาวตอง)" สกัดบ้่างครับ  เพราะลองไปถามที่ร้านยาหลายแห่งซึ่งจำหน่ายยาน้ำจำพวกนี้  ส่วนมากแล้วหลายยี่ห้อแม้จะมี "อ.ย." แต่ไม่มีเอกสารกำกับยา  มีแค่ส่วนผสมที่เขียนบอกไว้อย่างคร่าวๆที่ข้างขวดเท่านั้นเอง  ผมจึงยังสองจิตสองใจอยู่เพราะส่วนผสมบางยี่ห้อมีีพลูคาวแค่7ส่วนอีก3ส่วนเป็นน้ำตาล  หรือยี่ห้อหนึ่งที่มี9ส่วนแต่ก็ราคาแพงเอาเรื่อง  และไม่รู้ว่ายาน้ำแบบนี้จะปลอดภัยจริงหรือเปล่า  และถ้าคนไข้กำลังอยู่ในช่วงให้ "ยาคีโม" จะสามารถรับประทานได้หรือเปล่าครับ?

***ขอบคุณในน้ำใจของเพื่อนๆมา ณที่นี้ด้วยครับ  และขอโทษด้วยครับที่มารบกวนเวลาในช่วงวันหยุดสุดสัปดาห์***

จากคุณ : เจไดหนุ่ม
เขียนเมื่อ : 18 พ.ย. 55 16:02:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com