Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

~~ ผมเป็นเก๊าท์ครับ ขอคำแนะนำด้วย ~~ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้อายุผมแค่ 28 เอง

หาหมอแต่ไม่ค่อยต่อเนื่องเท่าไหร่

พยายามรักษาด้วยตัวเอง หลีกเลื่องอาหารสุ่มเสี่ยงที่ทำให้ยูริคสูง

อาการจะกำเริบ ประมาณ 2-3 เดือนครั้งครับ

ตอนปวด ชอบเป็นที่เท้า หรือ หัวเข่า มันจะบวมจะเดินแทบไม่ได้เลยครับ

สมัยก่อนตอนเรียน ผู้รู้ตัวเริ่มมาอาการตั้งแต่อายุประมาณ 20 ครับ เพราะอยู่ดีดีบบางครั้งก้อปวดแบบเส้นพลิก แต่เแป๊บเดียวก้อหาย และเนื่องจากว่าเล่นกีฬาหนักมาช่วงนั้น

จนมาอายุ 25 ก้อไม่ได้เล่นกีฬาเพราะทำงาน อาการก็เริ่มมาให้เห็นบ่อยๆ  จนเมื่อปีที่แล้วเป็นหนักๆ อยู่ 2 ครั้ง ต้องหามไป รพ เพราะเดินไม่ได้ แต่สัก 3 วัน ก้อหายนะครับ

หมอบอกว่า ให้ผมลองรักษาตัวเองด้วยวิธีด้านการกินอาหารก่อน ถ้าไม่ดีขึ้น คงต้องใช้ยาลดยูริคในกระแสเลือด ระยะเวลาประมาณ 4-5 ปี

ตอนนี้ผมกินยาเฉพาะเวลามีอาการ เป็น โคลิไซน์ 0.6 อ่ะครับ  

ระหว่างที่ตั้งกระทู้นี้ ก้อเป็นที่เท้าอยุ่ครับ แต่ผมใช้ น้ำแข็งประคบเพื่อลดอาการอักเสบ  

ผมค่อนข้างลำบากมากๆ เลยครับ เพราะต้องใช้ขาทำงานตลอดเลย เนื่องจากผมมีงานที่ต้องทำ 2 อย่าง

1 ไกด์นำเที่ยว (เวลาเจ็บนี่ทรมานมากครับเพราะต้องเดินตลอด)

2 ขับรถแท็กซี่  (ต้องใช้เท้าขับรถ เวลาว่างจางานประจำครับ)

ถ้าผมอยากรักษาด้วยตัวเองแบบไม่ทานยา มันพอจะมีวิธีไหมครับ

เหล้าเบียร์ผมก็ไม่ดื่ม บุหรี่ไม่สูบ ผมไม่รู้โรคนี้มันเกิดกับผมได้ยังงัย

ทุกวันนี้ก็ลดน้ำหนักตัวอยู่ ตอนนี้สูง 187 น้ำหนัก 92 ครับ จากเดิม 95 เมื่อสองเดือนที่แล้ว

ขอคำแนะนำด้วยครับ

จากคุณ : Jackkrit_P
เขียนเมื่อ : 19 พ.ย. 55 16:19:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com