Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เครียดมากค่ะ --> ขอคำปรึกษาเรื่อง แม่ หน่อยค่ะ ติดต่อทีมงาน

ยาวหน่อยนะคะ คือ กลุ้มใจมากจริงๆค่ะ อยากเล่าอยากละเอียด เพื่อเพื่อนจะได้ช่วยหาคำตอบ

แม่เราอายุ 48 ปี หนัก โดยประมาณ 65-70 สูง 153 ซม.ค่ะ มีโรคประจำตัวคือ เบาหวานความดันสูง ที่จำความได้ เป็นมา 10 กว่าปีแล้วค่ะ รักษามาโดยตลอด 1 เดือน หมอจะนัดเจาะเบาหวานและตรวจความดันค่ะและก็จะจ่ายยาตัวเดิมให้มากินทุกครั้งค่ะ สมัยนู๊นนน แม่เราทำงานเป็นแม่บ้านตามบริษัทเลยรักษาแบบประกันสังคมมาตลอด

พักหลัง แม่เริ่มเครียดค่ะ เครียดซ้ำซ้อนกันมาเรื่อยๆ คือ พ่อ นอกใจค่ะ แม่รับไม่ได้ ร้องไห้มากมายค่ะ เคยกินยาฆ่าตัวตายค่ะ แต่ส่งโรงพยาบาลทันค่ะ ตอนนั้นหมดเงินไปเยอะมากจำเป็นต้องเข้าเอกชนเพราะใกล้บ้าน  สถานะการณ์ที่บ้านตอนนั้นค่อนข้างจนค่ะ เราเองเรียนหนังสือ พี่สาวติดยา พ่อขับวินค่ะ แม่เป็นแม่บ้าน ก็ต้องเอาเงินเก็บมารักษาแม่ค่ะ ที่บ้านมีหนี้สิน ผ่อนรถ ผ่อนบ้าน  ค่อนข้างจะลำำบากทีเดียวค่ะ พ่อยังเกเรอย่างสม่ำเสมอและทั้งคู่ก็ไม่เลิกกันนะค่ะ เพราะพ่อไม่เลือกใครเลย (อย่างเพิ่งมองพ่อเราเห็นแก่ตัวนะคะ) หลายครั้งที่เราต้องส่งแม่เข้า รพ.เอกชนที่ใกล้บ้าน ครั้งหนึ่งแม่เราร้องไห้ จนสลบไปเลย ด้วยความเป็นลูก ก็ต้องรักษาแม่ให้ดีที่สุด ตัวเราเองเจ็บไม่แพ้แม่เลยค่ะ พักหลังมาพี่สาวเรากลับใจได้ค่ะ อะไรเหมือนจะดีขึ้นพ่อก็เกเรอีกค่ะ ทีนี้แม่จะผูกคอตายค่ะ อต่ดีที่ไปเห็นก่อน และอีกครั้งที่สาหัสทำเราใจเสียมากคือ มีคนให้ เหล้าเรด อะไรนี้แหละคะมา แม่เราไม่ได้กินอะไรเลย และกินเหล้าไปครึ่งขวดคนเดียว(ปกติแม่เราไม่ดื่มเหล้านะคะ) ทีนี้ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น แม่เพ้อหายายและร้องไห้ บอกให้ยายมารับทั้งที่ยายตายไปนานแล้ว ขณะร้องไห้ แม่ก็หัวเราะเหมือนคนเสียสติมาก เราช็อคสุดๆยอมรับค่ะว่ากลัว จากนั้นก็ต้องส่งแม่เข้า รพ. เอกชนแห่งนั้นอีกตามเคย หมอบอกว่าเป็นเพราะคนไข้ เครียดจัด ให้ผักผ่อนมากๆ แค่นี้เองค่ะ ให้ยามาทาน หมดไปหลายหมื่นเลยค่ะ

จากคุณ : oomYim_EvE
เขียนเมื่อ : 22 พ.ย. 55 15:53:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com