Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยด้วยค่ะ เหมือนเป็นทอนซินอักเสบมา3-4 วันเเล้ว ตอนนี้ทรมานมาก ขอคำเเนะนำหน่อยค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ สมาชิกทุกท่าน
เราเพิ่งมาเรียนต่อที่อังกฤษค่ะ เจ็บคอมาประมาน3 วันเเล้ว
เเต่คิดว่าเป็นเพราะยังปรับตัวกับอากาศหนาวของที่นี่ไม่ได้
ก็เลยทานยาเเก้ไข้ไปเอง ปรากฎว่าเริ่มเจ็บคอมากตอนกลืนนำ้ลาย
เเละทานอาหาร เมื่อวันก่อนจึงไปซื้อยาเเก้อักเสบมาทาน
เเต่พอจะไปซื้อยาที่นี่ไม่ขายยาปฎิชีวนะทุกประเภท
ต้องมีใบสั่งยาจากหมอเท่านั้น พอไปถามโรงเรียนเรื่องจะหาหมอ
ทุกคนก็บอกยุ่งยากมาก ต้องลงชื่อรอคิวเเล้วหมอจะโทรมาบอกว่า
ไปพบได้วันไหน ซึ่ง รร บอกว่าประมาน3-4 วัน
เเต่ตอนนี้อาการเรารู้สึกว่าเป็นมากเเล้วค่ะ ทรมานมาก
โดยเฉพาะเวลากลางคืน ตอนนอนจะเเสบคอมากจนนอนไม่ได้
เราเพิ่งได้ยาเเก้อักเสบจากไทยส่งมาให้วันนี้  เลยทานไป2 เม็ด
เเต่อาการไม่ดีขึ้นเลยค่ะ เเสบคอจนนำ้ตาไหลออกมาเอง นอนไม่ได้เลย
เเละเหมือนเจ็บตรงหูตอนกลืนด้วยค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงเเล้ว
ตอนนี้กลัวมาก ใครที่มีความรู้ทางด้านนี้ ช่วยตอบทีค่ะ ว่าเราต้องทำยังไงอีก
ควรกินยาเเก้อักเสบ คู่กับลดไข้ด้วยไหมคะ
กินยาเเก้อักเสบ5 วันวันละ2 เม็ด2 มื้อ จะพอไหม?
มีวิธีไหนจะลดอาการเเสบคอได้ไหมคะ
ขอบพระคุณมากๆค่ะ คิดถึงเมืองไทยทันทีเลย;(

จากคุณ : tangmo3
เขียนเมื่อ : 29 พ.ย. 55 08:05:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com