Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอสอบถามคุณหมอ OG ค่ะ ติดต่อทีมงาน

คือจากที่เคยถามไปเกี่ยวกับการใช้ยา Fluoxetine ว่ามีผลต่อยาคุมกำเนิดหรือไม่ จากการที่สอบถามในหลายๆทาง โดยคุณหมอ OG และโทรไปที่องค์การเภสัชกรรมทางนั้นก็ได้ทำการค้นข้อมูลให้ คำตอบคือ ไม่มีค่ะ (แต่ยาคุมกำเนิด มีผลทำให้ยา Fluoxetine อยู่นานขึ้น อันนี้องค์การเภสัชบอกมาค่ะ) แต่วันนี้ ไปถามคุณหมอที่ทำงานรักษาด้านจิตเวชให้อยู่ แต่ถามแบบรีบๆไม่ละเอียด เค้าบอกว่า มีผล เพราะถูกทำลายที่ตับเหมือนกัน ควรใช้การคุมกำเนิดอย่างอื่นร่วมด้วย ทีนี่เลยเกิดอาการสบสนค่ะ เพราะทานร่วมกันมา 1 เดือนแล้วค่ะ

สรุปแล้วควรจะทำอย่างไรดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : Aliz
เขียนเมื่อ : 30 พ.ย. 55 13:39:29 A:58.8.50.52 X: TicketID:350817

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com