@เรื่องเล่าจากล้านนา #๔๑("ปอยหน้อย" หรือ งานบวชลูกแก้ว)@

วันวานเอาเรื่องประเพณีเกี่ยวกับชีวิต ผมเดาเอาว่าหลายคนคงตั้งใจรอเรื่องเกี่ยวกับงานแต่งงานแน่ๆเลย
    อดใจรออีกนิดนะครับ ตอนนี้ขอเอาเรื่องงานบวชของเด็กชายตัวน้อยๆที่เราทางนี้เรียกกันว่า "ลูกแก้ว"
    งานบวชที่ว่านิยมจะบวชกันในช่วงเด็กปิดเทอมใหญ่คือมักเป็นช่วงหน้าร้อนไม่ค่อยเหมือนกับเมื่อก่อนที่นิยม
    ให้ลูกๆบวชกันทีละนานๆ ส่วนทางแม่ฮ่องสอนเองเดี๋ยวนี้จัดเป็นเทศกาลกันเลย ที่เรียกกันว่า "ปอยส่างลอง"
    เคยได้ยินไหมครับ นักท่องเที่ยวสนใจกันมากทั้งไทย-เทศ เนื่องจากประเพณีทางแม่ฮ่องสอนมีการประดับ
    แต่งหน้าขี่ช้างม้า เป็นที่สนุกเลยเชียว

จากคุณ : อีกาสีขาว - [ 26 ส.ค. 46 11:30:35 ]