<<< ช่วยให้คำแนะนำหน่อยนะคะ ขอร้องล่ะคะ เรื่องลดน้ำหนักกับความสวยความงามค่ะ >>>

ตอนนี้อายุ 15 ค่ะกำลังเรียนอยู่ คือว่า เห็นตัวเองในกระจกแล้วรู้สึกอนาถในหน้าตาแหละรูปร่างอย่างรุนแรง -_-" เลยอยากรบกวนทุกๆท่าน . . ดังคำถามต่อไปนี้

คือ อยากลดความอ้วนมากค่ะ ตอนนี้หนัก 56 ได้ สูง 158.5 T-T แต่ก่อนหนัก 50 เองง่ะ . . คือเคยลดมาแล้วอ่ะ แต่ตอนนี้มันลดไม่ได้ซักที

1. ลดยังไงดีอ่ะคะ?
    เป็นคนกินเก่งมากและไม่ชอบออกกำลังกาย เหอๆๆ . .ไม่ค่อยมีความอดทนอ่ะคะ ตามใจปากทุกทีเลย

ตอนนี้หน้ามีผื่นขึ้นเต็มแล้ว อาจจะแพ้เครื่องสำอางค์หรืออารายก้อได้ เป็นมาประมาณ 2 เดือนแล้วค่ะ เดี๋ยวมันก้อยุบๆ แล้วเดี๋ยวมันก้อเป็นอีก อยากถามว่า

2. จำเป็นต้องไปหาหมอหรือเปล่าคะ แต่แม่ไม่ให้ไปหาค่ะ

3. ทำยังไงให้หน้าไม่มีผื่นขึ้นดี

ตอนนี้ใช้แต่น้ำเปล่าล้างหน้าค่ะ คือก่อนหน้านั้นใช้ garnier สีฟ้าแบบที่เป็นโฟมล้างหน้า ไม่ทราบว่ามีโฟมล้างหน้ายี่ห้อไหนดีมั่งค่ะ (ขอแบบราคาพอควรนะคะ แหะแหะ)

4. รู้สึกว่าหน้าหมองๆ คล้ำ อ่ะค่ะ ทำยังไงให้สดใสคะ

คือปกติไม่ได้ทาแป้งอ่ะคะ เพราะรู้สึกว่าทาแล้วผื่นมันขึ้นหน้า (ตอนนั้นใช้ของ Johnson's ที่เป็นตลับ) ก้อเลยเลิกใช้ กะว่าจะมาใช้ของ shiseido - - (ไม่แน่ใจว่าเขียนถูกรึเปล่า) ที่มันเป็นสีฟ้าแป้งเด็กอ่ะคะ มันดีมั๊ย

5. วิธีทดสอบว่าแพ้เครื่องสำอางค์ เช่น พวกโฟมล้างหน้า แป้ง ทำยังไงคะ

6. เพื่อนบอกมาว่า หลังตากแดด แล้วไปล้างหน้า หน้าจะเป็นฝ้า จิงรึเปล่า

ขอบคุณทุกคนมากค่ะ รบกวน ยาวมากๆๆๆๆๆๆ ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : ไดโนเสาร์น้อย - [ 6 ม.ค. 47 18:37:12 ]