น้องสาว ( ความหมายตรง มิใช่ ความหมายอื่น ) ที่มีมาโดยมิใช่สายโลหิต

คือ เคยแอบชอบคนคนหนึ่ง คุยไปคุยมา ก็เริ่มสนิทกัน

เขาคนนั้น จึงขอให้ผม เป็น พี่ชาย

เนื่องจาก ผมไม่มีน้องสาวที่กำเนิดโดยสายโลหิต ประกอบกับ เอ็นดูเพื่อน ก็เลยรับเขาไว้เป็น น้องสาว

อยากถามว่า

1. ทำไมเขาถึงขอผมเป็น พี่ชาย ( เธอเคยบอกผมว่า เพราะ ผมเหมือนพี่ชายเขา ) ( แต่ผมต้องการคำตอบอื่น เช่น คำตอบทางจิตวิทยา คำตอบทางวิทยาศาตร์ หรือ ความคิดเห็นของผู้อื่น )

2. หลักการของคำว่า พี่ชายที่ดี มีอะไรบ้างครับ

3. เคยโกรธกับน้องสาวคนนี้ แต่เขาก็ยังนับถือว่า เราเป็นพี่ชายอยู่ เลยอยากถามว่า ธอคนนี้ มีความจริงใจกับเราแค่ไหน และ ใครมีวิธีทดสอบความจริงใจบ้างครับ

ช่วยชี้แนะ ผมหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : สยามมารค - [ 25 ม.ค. 47 21:29:10 ]