CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

• • สาระจากนางแบบ • •

จากหนังสือพืมพ์ Mx, วันศุกร์ที่ 2 กรกฎาคม 2004, หน้า 17  (หนังสือพิมพ์แจกฟรีหาได้ใน Melbourne CBD)
    *ข้อความในวงเล็บคือที่รำเพยเขียนเติมเข้าไปนะคะ
    การแต่งตัวให้หรูดูดีมีสไตล์ ไม่จำเป็นต้องใช้เงินมากมายก็ทำได้นะคะ ลองอ่านเทคนิคดูแล้วคุณเองก็จะแต่งตัวหรูได้ในพริบตา

Essential tips
    •อย่าเอาปริมาณมาแทนคุณภาพ:  ซื้อเสื้อผ้าแบบที่ดีที่สุดเท่าที่เงินที่คุณพอจะจ่ายได้ ถ้าคุณใส่มันได้เรื่อยๆ ในระยะยาว มันประหยัดมากกว่านะ

•ซื้อหลายๆสี: เวลาที่คุณเจอเสื้อที่เข้ากับบุคลิกของคุณ หรือว่าใส่แล้วสวยมากๆ ซื้อค่ะ ซื้อมากกว่า 1 ซื้อหลายๆสี วิธีนี้เป็นการลดเวลาในการเลือกเสื้อผ้า (รำเพยทำประจำเลย เรื่องซื้อเสื้อและกางเกงแบบเดียวกันมากกว่า 1 ตัวนี่น่ะ คนรู้จักจะยืนยันได้ว่าใส่เสื้อไม่ค่อยเปลี่ยนแบบ)

•ใช้ผ้าที่มีน้ำหนักเบา ถึงปานกลาง: เสื้อผ้าเนื้อน้ำหนักเบา  หรือว่าผ้าน้ำหนักปานกลาง จะทิ้งตัวได้สวยและเข้ารูปช่วยสร้างความรู้สึกว่าผอมลงได้ค่ะ(ผ้าน้ำหนักเบาก็เช่นพวกซาติน หรือชีฟอง; น้ำหนักปานกลางเช่นพวกเสื้อผ้าใยสังเคราะห์ และผ้าฝ้ายผสม ผ้าน้ำหนักมากก็พวก ผ้าฝ้ายทอหนา ฝ้าเส้นใยธรรมชาติล้วนๆ และผ้าขนสัตว์)

•หาสไตล์ของตัวเองให้เจอ แล้วก็แต่งตามสไตล์หลักนั้นๆ: ถ้าคุณอยากจะใส่เสื้อที่เหมาะกับตัวคุณ แล้วเสื้อผ้าในตู้ก็มีแต่แบบนั้น ก็แล้วยังไงละ? ก็คุณใส่ได้สวยนี่นา แค่ทำให้เสื้อผ้าเนื้อผ้าต่างกันนะคะ มันจะสร้างความรู้สึกว่าแตกต่าง ไม่ใช่ใส่เสื้อตัวเก่าซ้ำอยู่อย่างเดิม ถ้าคุณเจอว่าสไตล์ไหนคือแบบคุณนี่แหละใช่เลย ก็ใส่เถอะค่ะ ถ้าใส่สวย ก็ใส่ไป

•อย่าใส่เสื้อแนบตัวมากไปนัก: เสื้อแนบตัวเกินไปทำให้ดูอ้วนได้ค่ะ ไม่ว่าคุณจะผอมแค่ไหนก็เถอะ (เรื่องนี้รำเพยเห็นบ่อยๆ สาวเอเชียตัวนิดนึง แล้วก็ใส่เสื้อแนบตัวจากหุ่นกำลังดี เลยกลายเป็นข้าวต้มมัดไป หรือไม่ก็กลายเป็นแท่งๆ)

•อย่าใส่สูทของผู้ชาย: เราไม่จำเป็นต้องแต่งตัวสูท และผูกเนคไทก็ได้นะคะ เวลาทำธุรกิจน่ะ มันมากไปค่ะ แต่งตัวเป็นผู้หญิงก็ดูเป็นการเป็นงานได้ โดยที่ไม่ทำให้ดูเหมือนคุณพยายามทำให้เหมือนผู้ชายไปน่ะ

•Do the ‘Blink’ test: (ชอบคำว่า the blink test เลยไม่แปลละ) ก่อนออกจากบ้าน คุณสามารถทดสอบการแต่งตัวของคุณได้โดยการไปยืนหน้ากระจกขนาดใหญ่หลังจากแต่งตัวเสร็จแล้วนะคะ แล้วก็หลับตาสักครู่ จากนั้นก็ลืมตามอง ภาพแรกที่คุณเห็นเป็นยังไงคะ ดูรวมๆแล้วมันใช้ได้ไหม เหมาะกับที่คุณต้องการให้คนอื่นเห็นไหม แล้วก็ปรับนิดหน่อยถ้าจำเป็น

•เสื้อใส่ไม่ได้ก็ทิ้งไป: เสื้ออะไรใส่ไม่ได้ก็ทิ้งไปค่ะ เก็บไว้ในตู้เสื้อผ้า นอกจากไม่ใส่แล้วมันยังสร้างความสับสนให้คุณเองด้วยเวลาเลือกเสื้อผ้าน่ะ แล้วก็กินที่เกะกะ

•It’s all in the buttons: กระดุมที่ดีเป็นเครื่องหมายของเสื้อที่ดี (สังเกตสิคะ สูท หรือว่าเสื้อผ้าที่ดีๆน่ะ กระดุมจะดีสวยและแปลก)

วันนี้พอแค่นี้ก่อนนะคะ ไว้พรุ่งนี้จะพิมพ์ Glam tips ให้ค่ะ

จากคุณ : รำเพย - [ 3 ก.ค. 47 05:40:23 ]