CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

• • ที่มาของรอยคล้ำใต้ตา และจะแก้ได้อย่างไร • •

ก่อนอ่านขอให้ทำความเข้าใจเลยนะคะ ว่าจะเขียนเฉพาะใต้ตาดำเท่านั้นไม่เกี่ยวข้องกับรอยเหี่ยว รอยย่น หรือถุงใต้ตาแต่ประการใด
    เฉพาะปัญหาใต้ตาดำเท่านั้นค่ะ

สาเหตุหลัก 3 ประการ
    1 โครงสร้างของกระดูกหน้า
    คนที่โหนกแก้มสูง และตาลึก มักจะมีปัญหาผิวหนังบริเวณใต้ตายุบลงไปนิดหน่อย ทำให้เห็นเป็นรอยเขียวๆคล้ำใต้ตา ปัญหานี้แก้ไม่ค่อยได้เพราะว่าเป็นปัญหาของโครงสร้างกระดูกของหน้า

2 กรรมพันธุ์ genetic hyper-pigmentation เป็นรอยคล้ำที่เป็นกรรมพันธุ์ แบบนี้หายได้นะคะ

3Vasculature inflammation หรือหลอดเลือดใต้ตาขยายมากผิดปกติ ใต้ตาคนเรามีหลอดเลือดฝอยอยู่ ถ้ามันบวมมากไปก็จะเห็นคล้ำๆใต้ตาค่ะ สาเหตุก็เกิดจากขาดธาตุเหล็ก หรือขาดสารอาหารอื่น, นอนน้อยไป, บุหรี่, ชา-กาแฟ, เป็นภูมิแพ้ และ บางทีลดความอ้วนมากไป หลอดเลือดมันอยู่ของมันดีๆ แต่ว่าไขมันบริเวณนั้นน้อยลงมันก็เลยเห็นชัดขึ้นก็เป็นไปได้เหมือนกันค่ะ

จากคุณ : รำเพย - [ 24 ก.ค. 47 08:09:51 ]