CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

รบกวนเพื่อน ๆ ที่เคยมีประสบการณ์กะเจ้ายาลดความอ้วนมาช่วยตอบคำถามนิดนึงค่ะ

แต่ก่อนเราเป็นคนอ้วนพอประมาณก็พยายามเลือกกินและกินให้น้อยลง ออกกำลังอีกเล็กน้อย น้ำหนักก็ค่อย ๆ ลดลง แต่พอดีมีเรื่องจำเป็นกระทันหันที่ต้องผอม โดยต้องลดให้ได้อีก 8 กิโลกรัม ในระยะเวลาประมาณ 8 สัปดาห์ คิดว่าถ้าทำแบบเดิมคงไม่ทันแน่ ๆ แต่ถ้าจะให้กินน้อยลงอีกก็ไม่ไหวแล้วล่ะ เพราะทุกวันนี้ก็ตบะจะแตกวันละหลายสิบรอบ ออกกำลังกายก็คงเพิ่มได้อีกเล็กน้อย คิดไปคิดมาเลยว่าจะไปหาหมอทางอายุรกรรมลองกินยาลดความอ้วนดู โดยว่าจะกินแค่สั้น ๆ สัก 8 สัปดาห์ แล้วก็จะคุมอาหารต่อ แต่ก็อยากรู้ข้อดีข้อเสียจากคนที่มีประสบการณ์ตรงก่อนดีกว่า เพราะถ้าถามหมอหมอก็ต้องบอกว่าดีอยู่แล้ว เลยขอรบกวนเพื่อน ๆ ที่เคยกินหรือมีคนใกล้ตัวกินช่วยตอบคำถามข้างล่างนี้ด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้ามาก ๆ ค่ะ
    1. ทราบไหมคะว่ายาอะไร ออกฤทธิ์ยังไง กินปริมาณเท่าไหร่ ราคาประมาณเท่าไหร่ กินอยู่นานแค่ไหนคะ ได้ยาจากหมอโดยตรงรึเปล่า
    2. น้ำหนักก่อนและหลังกิน และโดยเฉลี่ยแล้วน้ำหนักลงประมาณอาทิตย์ละกี่กก.คะ
    3. อาการข้างเคียงระหว่างกิน ขอแบบละเอียดเลยนะคะ รวมทั้งพวกสุขภาพผิวและผม (ประมาณว่าโทรมแค่ไหนน่ะเอง)
    4. ระหว่างที่กินยาได้ออกกำลังกายและคุมอาหารด้วยรึเปล่าคะ
    5. หลังเลิกกินแล้วเกิด Yo-yo effect รึเปล่าคะ มันเป็นยังไง เป็นอยู่นานมั้ยคะ มีทางแก้ไขรึเปล่า ถ้าเราคุมอาหารเองต่อดี ๆ จะเป็นมั้ยคะ หรือว่าอย่างน้อยค่อย ๆ ลดยาลงด้วยพร้อม ๆ กับคุมอาหารและออกกำลังกายไปด้วย จะทำให้ Yo-Yo น้อยลงมั้ยคะ เช่น ลดลง 10 กก. แต่เกิด Yo-Yo ขึ้นมา 5 กก. หักแล้วก็ยังผอมลง 5 กก. อยู่ดี
    6. สุดท้ายคือ พอหลังจากกินครั้งนั้นแล้ว เพื่อน ๆ ต้องกลับไปกินอีกมั้ยคะ เพราะอะไร

จากคุณ : จำเป็นจริง ๆ นะ - [ 27 ก.ค. 47 14:01:14 A:10.87.55.31 X:202.12.97.100 ]