CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

**** รบกวนขอคำปรึกษาด้วยค่ะ เรากำลังจะเป็น single mom

รบกวนขอกำลังใจกับคำปรึกษาจากเพื่อนๆในนี้ค่ะ (ยาวหน่อยนะคะ)

ตอนนี้เรากำลังขาดกำลังใจและรู้สึกแย่มากๆ
    เราอายุ 26 ปีค่ะ ทำงานแล้วในบริษัทที่ดี และมีครอบครัวฐานะทางบ้านไม่ได้มีปัญหาอะไร

เรื่องมีอยู่ว่าเรามีแฟนที่คบกันมากว่าสองปี
    และเพิ่งมาทราบไม่กี่วันนี้เอง ว่าตลอดเวลาที่คบกันสองปีเต็มที่คบกัน เขาคบกับอีกคนนึงอยู่ด้วย
    และเป็นลูกของเพื่อนสนิทพ่อเขาซึ่งสองครอบครัวรักใคร่กลมเกลียวกันดี(เขามาบอกเราทีหลังแบบนี้ค่ะ)
    แต่เราเองไม่เคยไปเจอพ่อกับแม่เขาแบบจริงๆจังๆเลยจะมีก็แต่แค่ทักทายเท่านั้น

ถึงตอนนี้เรายอมรับว่าเราโง่เองที่เชื่อใจและไว้ใจในตัวแฟนเรามาตลอด เพราะเขาไม่มีระแคะระคายให้เห็น
    เราคิดว่าเขาทำงานหนัก เราเองก็ไม่ได้เช็คอะไรด้วยความไว้ใจมาตลอด
    และงานของเราเองก็มีความจำเป็นทำให้เราต้องเดินทางไปตปท ไม่ก็ตจว ตลอดเวลา
    เดือนนึงจะอยู่บ้านก็แค่ 7-10 วัน ซึ่งเราก็ต้องให้เวลากับที่บ้าน เลยเจอเขาแค่เฉลี่ยเดือนละสองครั้ง
    ระหว่างที่ไม่เจอกัน ก็แค่โทรหากันวันละนิดละหน่อยเท่านั้น
    ตลอดเวลาที่คบกันเรากับเขาไม่เคยทะเลาะกันเลย และเขาเองในสายตาเราตอนนั้นก็ไม่เจ้าชู้ไม่ใช่คนเที่ยวเตร่

เรากับเขามีอะไรกันเมื่อเดือนก่อน เพราะเราผิดเองที่คิดว่ามันน่าจะมั่นคงแล้วในความสัมพันธ์ระหว่างเรา
    จึงยอมปล่อยให้มันลึกซึ้งและหลังจากนั้นเดือนเศษ เราก็รู้ว่าตัวเองกำลังมีลูก

เราบอกเขา เขาเงียบไปแล้วบอกว่า เขาขอเวลาสักพัก เพื่อทบทวนอะไรสักอย่าง
    เราเริ่มเอะใจที่ว่า มันมีอะไรไม่ชอบมาพากลแน่นอน แต่ก็ให้เวลาเขา ระหว่างนั้นเราก็ไปทำงาน

อีกวันนึงเขาโทรมาบอกเราว่า เราพร้อมไหมที่จะแต่งงานกับเขา
    เขาบอกตรงๆว่าไม่พร้อมแต่งงานแต่ก็คงต้องแต่งเพราะ
    เขาต้องรับผิดชอบลูก เขาไม่ให้เราเอาลูกออกแน่นอน(สังเกตได้ว่าเสียงเขาแปลกๆไป ดูออกได้ว่าเครียดมากค่ะ)
    ซึ่งเราเองก็ไม่คิดจะเอาออกด้วย เราตอบเขาไปว่าถึงตอนนี้เราก็ต้องพร้อมแล้วล่ะ
    ถึงแม้เราอาจจะต้องหยุดหรือลาออจากงาน
    แต่นั่นก็คงไม่ใช่ปัญหาเพราะเราต้องคิดถึงลูกที่จะเกิดมาก่อน
    เขาบอกเราว่า เขาขอคุยกับที่บ้านเรื่องนี้ก่อนนะ

แล้วเขาก็เงียบไปสามวันเต็มๆที่ไม่รับสายเรา
    เรามีพี่ที่สนิท อยู่ที่เมืองนอก เราฝากให้พี่สาวช่วยเมล์ไปถามเขาเพราะเราเองไม่กล้าที่จะถาม
    (ใจหนึ่งไม่อยากรู้ความจริงด้วยละคะ)เพราะมันมีอะไรผิดปกติจนเราเริ่มกลัว
    แล้วอีเมล์ตอบกลับมาจากเขาก็มีตามนี้ค่ะ

ผมยอมรับว่าตกใจมากๆที่ได้รู้ว่า น้องเค้ามีน้อง แต่สิ่งหนึ่งที่ผมบอกได้เลยว่า
    "ผมไม่เคยคิดคิดว่า น้องเค้าง่าย หรือมีอะไรกับใครก็ได้" เพราะรู้ว่าน้องเค้าไม่ใช่คนแบบนั้น
    แต่อย่างที่น้องเค้าบอก มันเป็นครั้งแรกที่เราได้เลยเถิดจนมีอะไรกันขึ้นมา
    ซึ่งมันเป็นเพราะผมเองก็มีความรู้สึกที่ดีๆกับน้องเค้าเหมือนกับ
    ที่เค้าก็มีด้วยเช่นกันในระดับนึง แต่ความจริงอย่างนึงที่ผมยอมรับว่าผมให้เค้า
    ไม่ได้ ก็คือการที่ผมกับเค้าจะใช้ชีวิตร่วมกัน มันไม่มีทางเป็นไปได้เลย เพราะผมไม่ได้รักเค้าในแบบนั้น

อีกเหตุผลหนึ่งคือ ผมมีคนรักแล้วและผมเองก็ไม่สามารถทำใจได้ถ้าขาดเค้าไปเหมือนกับน้อง
    และผู้ใหญ่ของเราทั้งสองฝ่ายก็คาดหวังกับเราทั้งสองคนมากๆเพราะต่างฝ่ายต่างรู้จักกันมานานมาก
    และผมเองก็ไม่รู้จะทำอย่างไรกับเรื่องนี้ เพราะพ่อแม่ของผมเองคงทำใจไม่ได้หากทุกอย่างที่แกตั้งใจไว้
    ไม่เป็นอย่างที่แกคิดไว้ เพราะแกเองก็คาดหวังในตัวผมมากๆอยู่เสมอไม่ว่าเรื่องไหนก็ตาม

สิ่งที่ผมอยากบอก ก็คือผมเองที่รู้สึกอยู่ตอนนี้ ผมไม่รังเกียจเค้าหรือลูก
    ผมรักเค้าทั้งสองคนเช่นกัน แต่ไม่ใช่ในแบบที่เค้าต้องการ ผมยังอยากอยู่ดูแลเค้าและลูก
    ไม่ว่าเค้าจะให้ผมอยู่ในฐานะอะไรก็ตามในสายตาของลูกหรือคนรอบข้าง
    ซึ่งก็เข้าใจว่ามันเป็นสิ่งที่ทำใจลำบาก ที่เหมือนกับว่าต้องรอวันเวลาซักวันนึง
    ที่ผมต้องมีใครและมีครอบครัวของผมเอง ซึ่งเค้าไม่อยากรอวันที่ต้องมาเจ็บปวดเสียใจอีก
    แต่จะบอกให้ผมลืมทุกๆอย่างที่เกิดขึ้น ซึ่งหวังว่าพี่คงเข้าใจว่าผมเองก็คงทำอย่างนั้นไม่ได้

ผมเสียใจในทุกๆอย่างที่เกิดขึ้นนี้ เพราะผมเองไม่ดีเองที่ทำลายน้องเค้า ผมเสียใจกับสิ่งที่เกิดขึ้น
    ผมผิดเองครับ

...เราอ่านอีเมล์จากที่พี่สาวเราส่งมาให้จนจบแล้วเราก็รู้ได้ว่าตลอดมาเขาไม่ได้รักเราเลย
    เราคงตัดสินใจไปจากเขาทันที ถ้าเพียงตอนนี้เราไมได้ท้องอยู่

เราแมสเซสไปบอกว่าเราทราบทุกอย่างแล้ว
    เขาโทรกลับมาบอกว่า เขาเองเพิ่งบอกที่บ้าน กับแฟนเขาเรื่องเรา
    (เป็นครั้งแรกที่เขาบอกเราว่ามีแฟนหลังจากสองปีที่คบกันมา)
    และตอนนี้เขาก็กำลังได้รับผลกรรมที่ทำ
    แฟนเขาขอเลิก ตัวพ่อแม่และที่บ้านไม่พูดด้วยเขาทำเต็มที่แล้ว เขาขอโทษเราด้วยที่เขาโกหกเราเรื่องแฟน
    เขาบอกตอนนี้ว่าคบมาพร้อมกันเขาเสียฝ่ายใดฝ่านนึงไปไม่ได้
    แต่ก็รู้ว่าท้ายสุดต้องเลือกทางนั้นเพราะครอบครัวเขาสนิทกัน
    แต่ว่า ก็กลัวว่ายิ่งบอกเรายิ่งไปจากเขา ยิ่งคบกันรักกับเรามาเท่าไรก็ต้องยิ่งโกหก

เราเสียใจมาก และรู้สึกแย่มากที่เขาโกหกเรามาตลอด เสียดายความไว้วางใจทั้งหมดที่มีให้กับคนเห็นแก่ตัวคนนี้

และอยู่ดีๆก็พูดมาว่า
    ถ้าต้องแต่งงานหรือรับลูกเขาคงทำไมได้ไม่ใช่เพราะเขาเองจะแต่งงานกับแฟนเพราะแฟนเขาก็ไม่อยู่กะเขาแล้ว
    แต่เพราะที่บ้านเขาคงรับเรากับลูกไม่ได้ และเขาเพิ่งรู้ตัวว่า เขารักเรามากก็จริงแต่ไม่ได้รักในแบบนั้น
    ไม่ได้รักในแบบที่ ช คนนึงจะรัก ญ

เรายอมรับว่าเสียใจมากๆและทุกใจที่สุด เรางง และสับสน
    ใจนึงก็เป็นเพราะเรื่องทั้งหมดมันเกิดแบบที่เราไม่คาดคิดว่าจะลงเอยแบบนี้
    เราช๊อคที่เขาหลอกเรามาตลอดว่าไม่มีใคร เสียใจ ที่ทำให้เขามีปัญหากับที่บ้าน
    เสียใจเมื่อคิดว่าแฟนเขาต้องเสียใจมากเหมือนๆกับเราที่รู้เรื่องเขากับเรา
    เสียใจที่เคยเชื่อว่าเขากะเรารักกัน มันเหมือนกับโดนตบหน้าเสียจนหน้าหงาย
    เมื่อวันนี้เขาบอกว่า ที่ผ่านมาเขาไม่ได้รักเรา(ในแบบนั้นซึ่งเราก็ไม่รู้อยู่ดีว่าตกลงรักเราแบบไหน)
    และเสียใจที่สุด ที่ลูกของเรากำลังจะต้องเกิดมาไม่มีพ่อ

สิ่งที่เราอยากจะรบกวนขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆในนี้ก็คือ
    ตอนนี้เราควรจะทำยังไงดีค่ะ ตอนแรกเรากะว่าจะไปบอกพ่อแม่เราพร้อมแฟนอาทิตย์นี้
    (แต่ตอนนี้คงไม่มีหวังแล้วละคะคงต้องไปบอกเองลำพัง)
    เราตัดสินใจแล้วว่าจะหันหลังออกมาเลยแล้วอยู่กับลูก เลี้ยงลูกให้ดีที่สุด
    เราควรไปพูดกับครอบครัวเราอย่างไรดีค่ะ

และเราจะมีวิธีทำใจอย่างไรให้เลิกเสียใจกับเรื่องนี้ให้ไวที่สุด เพราะตอนนี้เราเครียดมากซึ่งมันก็คงไม่ดีกับลูก
    เราพยายามเข้มแข็ง แต่บางเวลามันก็ยังอดร้องไห้ออกมาไม่ได้จริงๆ

สุดท้าย ถ้าลูกคลอดออกมาเเล้ว เราจะสอนเขายังไงไม่ให้เขารู้สึกว่าเขาขาดพ่อค่ะ
    เราไม่อยากให้ลูกเรามีปัญหา เราสงสารแกมากๆ และเราควรจะให้พ่อลูกได้เจอกันหรือเปล่าค่ะ
    ถ้าฝ่ายพ่อเด็กเขาเรียกร้องอยากจะเจอ
    ครั้งสุดท้ายที่คุยกัน เขาบอกว่าเขาไม่ได้รักเราคงไม่ขอรับผิดชอบอะไร เราเข้าใจค่ะ เรื่องแบบนี้มันห้ามกันไม่ได้
    ถ้าเขาพูดแบบนี้เราคงไม่เรียกร้องอะไรที่จะให้เขามารับ แต่เขาบอกว่า เขายังอยากดูลูกเติบโต อยากกอด อยากเล่นด้วยบ้าง

เราไม่อยากตัดโอกาสพ่อลูกให้ไม่ได้เจอกัน แต่อีกใจก็อดโกรธไม่ได้ที่เขาไม่รับผิดชอบแล้วยังจะมีหน้ามารักลูกอีก

เราไม่รู้ว่าการให้เจอ กับการไม่ให้เจอเลย แบบไหนจะสร้างปัญหาให้ตัวลูกของเรามากกว่ากัน
    เราไม่อยากให้เขามีปมด้อย และไม่อยากให้เขารู้ว่าเขาคือเด็กที่พ่อไม่ต้องการ

เราอยากเตรียมตัวเอง และพร้อมทุกอย่างให้ดีที่สุดสำหรับลูกที่จะเกิดมาค่ะ ไหนๆเขาก็จะมีแม่แค่คนเดียวเเล้ว
    และเราไม่อยากทำอะไรหรือตัดสินใจพลาดอีกครั้ง
    (หลังเหตการณ์นี้เราเหมือนคนประสาทๆน่ะคะ กลัวไปหมดเลย)

ขอบคุณมากค่ะสำหรับที่ให้โอกาสเราได้ระบาย และขอบคุณล่วงหน้าสำหรับแนวทางและข้อคิด
    ที่ทุกๆท่านช่วยสละเวลาตอบเรา

จากคุณ : mom-to-be - [ 27 ก.ค. 47 17:00:53 A:203.113.67.5 X:203.150.217.111 ]