CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

• • คำถามที่ควรถามหมอผิวหนังที่คุณไปหา • •

ไม่ใช่คำตอบนะคะ แต่ว่าเป็นคำถามที่สำคัญที่ควรถามแพทย์ผิวหนังที่คุณไปหา ไหนๆก็เสียเงินแล้วต้องถามหาความรู้ใส่ตัวด้วย ไม่ใช่กลัวหมอไม่ว่าง หมอวุ่น ถามหน่อยค่ะ

สำหรับเมืองไทยซึ่งมีทั้งหมอที่เป็นหมอผิวหนัง และหมอเฉยๆที่เปิดร้านรักษาสิว ดังนั้นคำถามแรกที่ "ต้อง" ถาม คือ
    1) หมอจบแพทย์ผิวหนังที่ไหนมา หมอที่ดี ที่เป็นหมอผิวหนังจริงๆ จะยินดีบอกค่ะ ส่วนคนไหนไม่ใช่หมอผิวหนังน่ะ อย่ารักษาด้วยเลย

2) สบู่ใช้ล้างหน้าดีรึเปล่า เหมาะกับผิวไหม และใช้ได้บ่อยแค่ไหน

3) ถ้าหน้าแห้งเฉพาะที่จะทาครีมเฉพาะที่ได้ไหม แล้วถ้าไม่ทาครีมทั้งหน้าจะทำให้เหี่ยวเร็วหรือเปล่า

4) สาเหตุของปัญหาผิวพวกฝ้า รอยย่น กระ เกิดจากอะไร และป้องกันอย่างไร

5) รอยสิวจะแก้ด้วยวิธีไหนได้บ้าง (ความถามต่อด้วยคำถามที่ 6 นะคะ)

6) ถ้ารักษาด้วย........(เติมคำตอบในข้อ 5 ลงไป).... มันมีผลข้างเคียงอะไรบ้าง <---เหมือนถามว่าถ้ากินยาชนิดนี้จะมีผลข้างเคียงอะไรหรือไม่ แพ้ไหม ประมาณนั้นน่ะค่ะ

7) Junk food และ chocolate ทำให้เกิดสิวหรือไม่

8) Anti-aging cream ใช้ได้ผลจริงหรือไม่

9) สิวรักษาพอหาแล้วควรทำอย่างไรเพื่อป้องกันไม่ให้เกิดอีก

10) หมอตอบคำถามเหนื่อยไหม ฮ่าฮ่าฮ่า

จากคุณ : รำเพย - [ 28 ก.ค. 47 06:00:08 ]