CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

• • จะใช้รองพื้นอย่างไรให้หน้าสวย • •

เนื่องจากรองพื้น หรือที่ทำเป็นเรียกกิ๊บเก๋เป็นภาษาอังกฤษว่า Foundation นั้น เป็นสิ่งที่อยู่บนผิวหน้าเราตลอดวัน และเป็นสิ่งที่ทำให้การแต่งหน้าทั้งหมดของเรา สวย หรือ โทรม ได้ ถ้ารองพื้นใช้ไม่ดี ไม่เข้ากับผิวต่อให้แต่งสีดีอย่างไรก็เหมือนเอาหน้ากากมาครอบหน้าไว้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น การใช้รองพื้นไม่ได้ยากอย่างที่ใครๆคิดกัน ลองมาเริ่มที่ปัญหากันก่อนนะคะ

ปัญหาที่ทำให้รองพื้นเหมือนใส่หน้ากาก
    1 เลือกรองพื้นไม่เหมาะสมกับผิว ไม่ว่าจะในแง่ของสี หรือเนื้อของรองพื้น
    2 ใช้อุปกรณ์ที่ตนเองไม่ถนัด
    3 ตอนแต่งหน้าแต่งในแสงที่ไม่เหมือนแสงธรรมชาติ ซึ่งจะทำให้พอออกไปนอกบ้านแล้วเห็นว่าลงรองพื้นน่ะค่ะ
    4 ใจร้อนรีบๆปาดๆๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งคือคนที่ใช้รองพื้นแบบใหม่คือ จากน้ำ หรือโลชั่น ทาๆไปแล้วกลายเป็นแป้ง รองพื้นแบบนี้ใช้แล้วรีบไม่ได้นะคะ รีบแล้วจะกลายเป็นปื้นๆน่าเกลียด

ข้อ 3-4 แก้ได้ไม่ยาก เรื่องของแสงและเวลา วันนี้วันหยุด ลองนั่งข้างหน้าต่างแสงแดดดีๆ แล้วแต่งแบบไม่รีบร้อนดูนะคะ น่าจะทำได้เนียนดี

ทีนี้ก่อนจะเขียนถึงวิธีใช้รองพื้น ก็ต้องมาดูว่าจะเลือกกันอย่างไร และอุปกรณ์อะไรบ้างที่ควรมี มาเริ่มกันที่รองพื้นก่อนก็แล้วกันนะคะ

จากคุณ : รำเพย - [ 7 ส.ค. 47 14:07:47 ]