CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

มารโลหิต

เทศกาลบริจาคโลหิตมาแล้ว
    ก็ขอเล่าประสบการณ์หน่อยครับ

ตึกรับบริจาคโลหิต ของ รพ. เป็นตึก 2 ชั้น
    ห้องบริจาคอยู่ชั้น 2 ต้องขึ้นบันได ตามผนังขั้นบันได
    มีข้อความอะไร บางอย่างเราก็ไม่ได้สนใจ ได้แต่เดินเลย

พอถึงเคาน์เตอร์ รับบริจาค
    เราก็บอกว่า  "บริจาคโลหิต เพ่ " "ได้เลยน้อง ไปโพ้นเลย"
    มือของพี่ชี้ไปที่เครื่องชั่ง น.น. อ๋อ... ชั่ง น.น. ก่อนนั่นเอง
    เราก็ยกเท้าซ้าย ตามด้วยเท้าขวาขึ้นเครื่องชั่ง

เข็มก็ค่อยขยับขึ้น โอ้... ไม่  ไม่ ไม่จริง
    ทำไมได้ XX กก. (ฮ่าๆ เราไม่หลงกลบอก น.น. หรอก)
    มันเกินไปเกือบ 1 กก. น่ะ ไม่น่าเชื่อ แล้วเสียงจากสวรรค์
    ก็มาโปรด "น้อง... ถอดรองเท้าด้วยซิค่ะ" ฮ่าๆๆ รองเท้า.......ผิด...

เสร็จจากชั่ง น.น. เราก็กลับมาที่เดิม พี่ก็บอกว่าเข้าห้องมาได้เลย
    เรายังคาใจว่ามันข้ามขั้นตอนอยู่จึงถามว่า
    "ทำไมไม่เจาะเลือดดูครับ" (ใช้เข็มจิ้มที่นิ้ว หยดลงสารละลาย
    เพื่อทดสอบความเข้มข้นของเลือด) พี่เค้าถามทันที
    "น้องมีพฤติกรรมเสี่ยงไหมล่ะ" เราเกิดอาการหน้าซีด..ทันที
    ทำไม ทำไม พี่เค้าถึงรู้ได้ว่าเราพึ่งไปเสี่ยงมา เราจึงตอบไปว่า

"พึ่งซื้อหวยบนดินงวดที่แล้วมาครับ เสี่ยงไหมครับเนี่ย"
    พี่เขาก็ตอบว่า "เสี่ยงซิ" เสร็จแน่เราไม่ได้บริจาคแน่
    "เสี่ยงเสี่ยงมากเลย แบบว่า 1 ใน 10 ล้าน ที่จะถูกแจ็คพอต "
    โห พี่เล่นมุขนิ สุดท้ายเราได้ขึ้นเตียงบริจาคโดยปลอดภัย
    (รอดจากการถูกบีบคอ เพราะไปกวนพี่เค้า)

มีน้อง 2 คน นอนบริจาคเลือดอยู่ก่อนแล้ว หลังผมนอนเสร็จ
    พี่พยาบาลก็เข้ามาทางด้านซ้าย พร้อมชูเข็ม เหมือนจงใจ
    โชว์ความน่าสะพึงกลัวของมัน (เห็นแล้วจะหนาว 5 5 )
    พี่ๆ อย่าทรมานผมอีกเลย แทงมาเลยดีกว่า (ผมนึกในใจ)

ฉึก!! เสียงเข็มเจาะเข้าที่แขนซ้าย แล้วพี่ก็ให้ลูกบอลน่ารัก
    มาให้กำ แล้วเลือดก็ไหลเข้าถุงเก็บ ซึ่งก็เป็นเหตุการณ์ปกติ
    มันมาไม่ปกติ ตอนที่ได้ยินเสียงคนคุยกัน
    น้องตัวเล็ก 1 "กำปล่อย กำปล่อย ไวๆ เลือดจะได้เต็มถุงเร็ว"
    น้องตัวเล็ก 2 "ก็กำอยู่นี่ไง"
    เนี่ยคุยข่มเห็นๆ เรากำปล่อยช้าๆ แต่กำลึกน่ะ

อ้าวไม่เป็นไรถึงช้าแต่เราก็มั่นคง (มั่นคงที่จะช้าน่ะ)
    และแล้วก็มีบุรุษลึกลับร่างใหญ่ ขึ้นมาที่เตียงฝั่งตรงข้ามเรา
    ขอเรียกว่า พี่ยักษ์ นะครับ(ถ้าไปใช้ว่าพี่เบิ้ม กลัวซ้ำกับของ เจ๊ส้วมครับ อิอิ)

หลังจากพี่ยักษ์ นอนเสร็จพี่พยาบาลก็เข้ามาเจาะ
    และชวนคุย (น่าจะสนิทกันนะ) เขาคุยกันว่า
    พยาบาล : น้องแนท (เดี๋ยวไม่ทันสมัย ต้องแซวหน่อย)
    ถามว่าบริจาคโลหิต แล้วอ้วนขึ้นไหม
    พี่ยักษ์ : ไม่นี่บริจาคมา 36 ครั้งแล้ว ขึ้นแค่ 10 กก.เอง
    (พูดอย่างภาคภูมิใจ)
    อย่าให้เราครบจำนวนนั้นบ้างแล้วกัน (ผมนึก)
    พยาบาล : จริงนะ พี่ก็บริจาคมา 27 ครั้งแล้ว ไม่อ้วนขึ้นเลย
    ขึ้นมาแค่ 5 กก. เอง
    อันนี้เรียกซ้ำเติมครับ จากนั้นบทสนทนาก็จบลง

แต่ที่แปลกคือ พี่ยักษ์ แกปั๊มเจ้าลูกบอลใหญ่เลย
    กำยิก กำยิก กำยิก สปีดเชียวเห็นได้ชัดว่าเลือดมันไหลเข้า
    ถุงได้เร็วมาก ว้า ตายแล้วจะทันเราแล้ว ไม่ได้อย่างนี้ต้อง

ช้า ช้า แต่ว่ามั่นคงต่อไปนะซิ (จะไปแข่งกับเขาทำไมล่ะ)
    แต่สุดท้ายเราก็เต็มก่อนนะ อิอิ หลังจากนั่งพักและดื่มนม
    เรียบร้อย เราก็เดินลงมาที่บันได คราวนี้เรามีโอกาสได้สังเกต
    ว่าข้อความที่บันได มีอะไร ก็มีพวกข้อความประชาสัมพันธ์
    แต่ที่ ช็อก สุดๆ ก็เป็นข้อความ

"ตรวจเลือด, กามโรค ,เอดส์ ชั้น 2"

5555555555555555 มิน่า ลงจากชั้น 2 ทีไร ชาวบ้านมองพรึบ
    ทุกที เหอๆ มันเป็นป้าย มาร(บริจาค)โลหิต เลยนะนี่
    ดังนั้นเพื่อนๆ บริจาคเสร็จ ให้ระวังป้าย
    พิฆาตคนดี ชนิดนี้ด้วย จะหาว่าไม่เตือน
    (ส่วนใหญ่ห้องตรวจเลือดก็จะอยู่ ในแผนกรับบริจาคเลือดด้วยซิ)

เดี๋ยวก่อนไป ต้องฝากเพลงเกี่ยวกับหมอๆ หน่อย
    เพลงประกอบภาพยนต์ หมอๆ ที่กำลังฉายอยู่

เหนือ จรด ใต้ เชียงไฮ ปัตตานี ก็แร็พได้
    เหนือ จรด ใต้ เชียงไฮ ปัตตานี ก็แร็พได้

จากคุณ : งงจังเลย - [ 9 ส.ค. 47 20:50:35 ]