CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

* * สูตรขัดตัว..........ของป้าศรีเวียง จากรายการก๊อก ก๊อก ก๊อก **

เห็นกระทู้ก่อนมีคนบอกสูตรทาสิว และมีคนขอสูตรขัดตัว พอดีเราก็เพิ่งลองทำดูเมื่อวาน เลยจะบอกไว้เผื่อมีคนสนใจจ้า

ส่วนผสมก็มี
    นมผง 3 ช้อนโต๊ะ
    ผงขัดตัว 2 ช้อนโต๊ะ
    น้ำมะนาว
    น้ำเปล่า

นมผงก็ใช้นมผงสำหรับชงให้ทารกดื่ม ที่มีขายทั่วไปนะคะ ซื้อแบบซองขนาดเล็กสุดมาก็ได้ เพราะน่าจะใช้ได้นานมาก
    ผงขัดตัว เราใช้ผงขมิ้นขัดตัว ที่มีอยู่แล้ว เป็นแบบกระปุกๆ ละ 30 บาท
    น้ำมะนาว ปริมาณน่าจะเริ่มจากน้อยๆ ก่อนนะคะ เพื่อว่าเวลาทาจะได้ไม่แสบ
    ถ้าทำไปแล้วรู้สึกเฉยๆ ก็เพิ่มประมาณได้ค่ะ สำหรับเราใช้ครั้งแรกครึ่งลูก ก็ไม่แสบ คราวหน้าจะลองใส่หนึ่งลูกดู

เมื่อเตรียมของเสร็จทั้งหมดก็ผสมนมผงกับผงขัดตัวให้เข้ากัน ใส่น้ำมะนาว และเติมน้ำเปล่าทีละน้อย
    และผสมให้เข้ากันเป็นเนื้อโคลน

เสร็จแล้วก็ทาเลยค่ะ ทาทั้งแขน ทั้งขา (แนะนำว่าทำในห้องน้ำดีกว่า จะได้ไม่เลอะเทอะ)
    อย่าทาหนาเกินไป ตอนขัดจะขัดยาก ทิ้งไว้ให้หมาดเกือบแห้ง
    แล้วก็ใช้ฝ่ามือนี่แหละคะ ขัด ขัด ขัด เข้าไป บางคนอาจะขี้ไคลหลุดออกมา ก็อย่าตกใจละคะ
    มันจะหลุดออกมาเป็นก้อนๆ ผงๆ ก็ขัดให้ทั่วบริเวณที่ทาไว้
    หลังจากขัดเสร็จจะรู้สึกว่าผิวลื่นขึ้น มันเงาขึ้น

สำหรับเราขัดเสร็จ สัก 15 นาทีก็อาบน้ำตามปกติ เพราะว่ากลัวมันไม่สะอาด
    เดี๋ยวตอนนอนจะมีมดมาแอบกินผงๆ ตามตัว อิอิ
    เสร็จแล้วก็ทาครีมบำรุงทั้งตัว เตรียมตัวเข้านอนได้จ้า

จากคุณ : AnntAnt - [ วันออกพรรษา 11:56:49 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป