CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

ตอนนี้ครอบครัวปวดหัวกันมาก เพราะน้องชายไม่ยอมไปเรียนไม่รับผิดชอบชีวิตตัวเอง รบกวนให้คำปรึกษาหน่อยครับ

เรื่องมีอยู่ว่าน้องชายไม่ชอบไปเรียน ตอนนี้เค้าเรียนอยู่ ม.4 ย้ายมาจากอีกโรงเรียนนึงจาก ม.ต้น

ผมไม่รู้สาเหตุว่าทำไมถึงเค้าไม่ยอมไปเรียน แต่เค้าไม่ได้มีปัญหากับเพื่อนที่โรงเรียนนะครับ เพราะเพื่อนๆก็มาที่บ้านและโทรตามเค้าไปเรียน

ที่บ้านผม ผมอยู่กะน้องชายแค่2คน อิสระทั้งคู่ ส่วนตัวผมนั้นเรียนอยู่ปี4แล้ว ไม่เคยมีปัญหาเรื่องเรียน เรียนตามเกณฑ์ตลอด ส่วนพ่อกะแม่อยู่ด้วยกันที่บ้านอีกหลัง จะมาหาบ่อยมากเกือบทุกวัน บางช่วงก็มาทุกวัน ซึ่งบ้านที่พ่อกะแม่อยู่จะไกลจากโรงเรียนที่น้องชายผมเรียนอยู่

อยากให้พี่ๆช่วยผมคิดหน่อยครับว่าจะใช้จิตวิทยายังไงจะน้องดี
    เค้าเป็นคนที่ติดเกมส์onlineมากๆๆๆ พอเค้าไม่ไปเรียนผมก็จะไม่ให้เล่นเกมส์ ตอนนี้เค้าก็ไม่ไปเรียนและไม่เล่นเกมส์ด้วย
    พอถามเค้าว่าทำไมไม่ไปเรียน เค้าก็ตอบมาตรงๆว่าไม่อยากเรียน ตอนนี้ยังไม่พร้อมจะเรียน และเค้าวันๆก็เอาแต่นอน ไม่รับผิดชอบเรื่องงานบ้านด้วย แต่เค้าจะอยู่ติดบ้านตลอดไม่ไปเที่ยวไหน

ส่วนพ่อกะแม่ก็จะไม่ค่อยอยากว่าน้องอ่ะครับ โดยท่านให้เหตุผลว่าไม่ค่อยมีเวลาให้น้อง ก็เลยตามใจ กลัวเค้าน้อยใจ

เรื่องการเล่นเกมส์ หลายครั้งที่น้องผมหยุดเรียนอยู่บ้าน(เค้าจะไม่โดดเรียนไปที่อื่น)ผมก็จะถอดเม้าส์และจอยเกมส์เก็บไว้ โดยทำโทษไม่ให้เค้าเล่นเกมส์ แต่พอแม่กะพ่อมาหา ท่านก็จะให้ผมไปเอามาให้น้องเล่นเพราะสงสารน้อง พ่อกะแม่จะไม่ลงโทษอะไรน้องเลย

เค้าขี้เกียจมากๆครับ แม้กระทั่งซื้อข้าวกิน ถ้าผมไม่ซื้อข้าวให้กินก็จะไม่ออกไปซื้อเอง พ่อกะแม่ต้องซื้อข้าวหรือบะหมีกึ่งสำเร็จไว้ให้ ตอนนี้เค้าผอมมากๆเลย เพราะขี้เกียจซื้อข้าวกิน (เค้าไม่ได้ติดยานะครับชัวร์ๆ ผมดูพฤติกรรมออก)

ผมควรจะทำอย่างไรกะน้องชายตัวแสบให้ไปเรียนดีครับ และผมอยากให้เค้ารู้จักรับผิดชอบชีวิตตัวเองมากกว่านี้ครับ ผมทำอย่างไรดี

ปล.ผมไม่ได้เอาน้องชายมาเผานะครับ ผมรักเค้า อยากให้เค้าเป็นคนดี ผมอยากมีคนที่ช่วยแก้ไขนิสัยเค้าครับ

จากคุณ : ผมเป็นพี่ชายครับ - [ 5 พ.ย. 47 04:17:34 A:210.86.206.192 X: TicketID:005623 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป