CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

# วันและเวลา # ..."กระทู้เรื่องลดน้ำหนัก ที่ไม่ได้เขียนวิธีการลดน้ำหนักเอาไว้" (บทที่ 1){แตกประเด็นจาก L3149014}

บทที่ 1  นับหนึ่ง...

เคยมีคนถามว่า "การลงทุนอะไรให้ผลตอบแทนคุ้มค่าที่สุด" บางคนอาจว่าซื้อพันธบัตร บางคนอาจว่าซื้อหุ้น แต่ส่วนตัวผมแล้ว ผมยังเชื่อว่า "ไม่มีการลงทุนใดคุ้มค่าเท่ากับ การลงทุนในสุขภาพของตัวเอง" เพราะเราแทบไม่ต้องใช้เงินลงทุนอะไรเลย (ลงแค่แรง และความตั้งใจ) แต่ผลตอบแทนที่ได้นั้นมีค่ามหาศาล และยาวนาน

"กินแล้วนอน"
    "กินตามใจปาก"
    "กินทุกอย่างที่ขวางหน้า"
    "กินอาหารตอนดึกๆ (กินไม่เลือกเวลา)"
    ใครๆก้อชอบ ใครๆก้อรู้ว่ามันมีความสุข แต่อย่าทำแบบนั้นเลยนะครับ...
    เมื่อวานนี้ผมเจอเพื่อนผมคนนึง เค้าเล่าว่าคุณแม่ของเค้า ตอนนี้อยู่ระหว่างการทำกายภาพบำบัด ท่านอายุ 40 กว่าปี แต่กำลังเริ่มหัดเขียนหนังสือใหม่ ที่ทุกอย่างต้องเป็นอย่างนี้ เพราะท่านเป็นลมล้มไป เนื่องจากเส้นเลือดอุดตันในสมอง รวมทั้งมีอาการของเบาหวาน-ความดันด้วย

ผมยังจำประโยคแรกที่ทำให้ผมสนใจเรื่องสุขภาพของตัวเอง มันมาจากหนังสือชีวจิต ประโยคนั้นถามไว้ว่า "เมื่อไหร่ที่เราจะหันมาใส่ใจเรื่องสุขภาพ เมื่อไหร่ที่เราจะเริ่มต้นทานอาหารชีวจิต? ต้องรอให้เป็นมะเร็งก่อน? ต้องรอให้ป่วยเป็นเบาหวานก่อน? แล้วทำไมเราไม่เริ่มต้นเสียแต่วันนี้..."

ทุกวันนี้ผมไม่เคยคิดว่า "ผมกำลังลดน้ำหนักอยู่..."
    ผมคิดแค่ว่า "ผมกำลังดูแลสุขภาพให้ดีที่สุด..." เท่านั้นเอง
    มันเลยเป็นเรื่องง่ายๆ ,มันเลยไม่กดดัน ,มันเลยไม่เครียด ,มันเลยไม่มีเงื่อนของเวลา

กับคำถามที่เราคิดอยู่เสมอว่า "วันนี้จะกินอะไรอร่อยๆดีนะ"
    เสร็จแล้วก้อไปลงเอยที่กินพิซซ่า 1 ถาดกับน้ำอัดลม
    ลองเปลี่ยนความคิดนิดนึงดีไหม
    เป็นคำถามว่า "วันนี้จะกินอะไรที่มีประโยชน์ดีนะ"
    ลองให้ "คุณค่าทางอาหาร" มาก่อน "ความอร่อย" ดูบ้าง

ไม่ใช่แค่ตัวเราของเราเองนะครับ กับคนที่เรารัก อย่างเช่นคุณพ่อและคุณแม่เรา เราเองก้อควรมีส่วนช่วยในการดูแลสุขภาพของท่าน
    เช่นถ้าท่านอยากทานหมูย่างเกาหลีตอยดึกๆ เราอาจจะลองขอเปลี่ยนเป็นโจ๊กร้อนๆแทน หรือถ้าท่านอยากทานหมูย่างเกาหลีจริงๆ ก้อน่าจะขอให้ทานเป็นมื้อกลางวันแทน
    หรือเวลาคุณแม่เราทำอาหาร เราขอให้ท่านทำผัดผักให้เราทาน ท่านก็จะได้ทานไปกับเราด้วย

ผมเชื่อว่า "ผล" ย่อมเกิดจาก "เหตุ" เสมอ
    ดังนั้นถ้าเราทำ "เหตุ" ให้ดี คือทานอาหารที่มีประโยชน์ และรู้จักออกกำลังกายอย่างสม่ำเสมอ
    ผมว่า "ผล" ที่ตามมา มันย่อมออกมาดีเสมอ

บทต่อๆไปผมจะเขียนเกี่ยวกับแนวคิดที่ถูกต้องเรื่องการทานอาหาร ,แนวคิดในการออกกำลังกาย ให้เราทำมันได้อย่างมีความสุข รวมทั้งประสบการณ์ที่ผ่านๆมาของผม

ทุกวันนี้เวลามีคนถามผมว่า "แล้วจะลดน้ำหนักลงเหลือเท่าไหร่?"
    ผมมักจะยิ้ม และตอบตัวเองอยู่ในใจเสมอว่า "ผมเองก้อไม่รู้เหมือนกัน ว่าน้ำหนักผมสุดท้ายควรจะเป็นเท่าไหร่... ปล่อยให้ร่างกายมันเป็นผู้กำหนดเองดีกว่า และผมเชื่อว่านั่นจะเป็นจุดที่ดีที่สุด และเป็นน้ำหนักที่ทำให้สุขภาพของเราแข็งแรงที่สุด" เพราะอย่างที่บอก ผมเชื่อว่า "ผลย่อมเกิดจากเหตุเสมอ"

นับหนึ่ง...กับการเริ่มต้นดูแลสุขภาพกันเถอะครับ

Ps :
    My Birthday - 3 March 1975
    Age - 29
    My Before & After -
    Before : 98 Kg.     Aug 2002
    After     : 68 Kg.     March 2004

จากคุณ : พี่กวิน - [ 30 พ.ย. 47 12:11:39 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป