CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

มีสูตร มาร์สลอกหน้า รักษาสิวอักเสบ และ รอยดำใต้ของตา มาฝากคะ

สลัดมาร์สสูตรนี้ เป็นสูตรมาสก์พอกหน้าสำหรับคนผิวมัน ช่วยลดการอักเสบของสิวและรอยดำที่ใต้ขอบตา ทำให้หน้าสดใสขึ้น อีกทั้งยังช่วยให้ค่า pH ที่ผิวหน้ามีความสมดุลขึ้นด้วยค่ะ

ส่วนผสม

มะเขือเทศ 1/2 ลูก
    แตงกวา 1/4 ถ้วย
    พารฺสลีย์ 2 ช้อนโต๊ะ
    เลมองคั้นน้ำ 1 ช้อนชา
    ไข่ขาว 1 ฟอง

วิธีทำ
    นำมะเขือเทศ แตงกวา และ พาร์สลีย์ ใส่ลงในเบรนเดอร์ ปั่นให้ละเอียด แล้วจึงแยกกากออกเอาแต่น้ำ ผสมน้ำเลมอนกับไข่ขาวลงไป จากนั้นจึงมาร์สทิ้งไว้จนกว่าจะแห้ง แล้วจึงค่อยๆ ลอกออกค่ะ

ลองมาแล้ว ได้ผลดีมากๆ ค่ะ เลยอยากจะมาบอกต่อกัน สำหรับคนที่ยังไม่รู้นะคะ

ปล. ผักต้องล้างด้วยน้ำยาสำหรับล้างผักก่อนนะคะ .. เพราะไม่งั้นสารพิษจากยาจะตกค้างอยู่ที่ผิวหน้าเราได้ค่ะ

สูตรนี้ได้มาจากหนังสือ health & cuisine ฉบับเดือนพฤษจิกายนค่ะ บทความเขียนคุณโดย คุณ พาย ภัทรียา ณ นคร ... ขอบคุณคุณพายและหนังสือ health & cuisine มากๆ ค่ะ

จากคุณ : กล่องเส้นด้าย - [ 24 ธ.ค. 47 07:59:17 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป