CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

+-+-+-+-+-+-+-+-+ ไม่แน่ใจ หรือว่า ให้ท่า +-+-+-+-+-+-+-+-+

อดใจไม่ไหว แล้วจริงๆ จนต้องมาตั้งเป็นกระทู้

เริ่มต้นยังไงดีครับ

คือ ผมไปชอบน้องคนนึงอ่ะคับ
    อายุต่างกันประมาณ 6 ปีได้

ส่วนตัวผม ไม่เคยมีแฟนมาก่อน มีแต่คนที่เคยรู้สึกดีด้วย
    และลักษณะบุคลิกก็ค่อนข้างขี้อาย ไม่กล้าไปบอกชอบใครก่อน
    เพราะฉะนั้น ก็จะไม่เคยมีประสบการณ์ของคนที่มาชอบเรา
    หรือว่า ปิ๊งกันมาก มีแต่เราจะแอบไปปิ๊งเค้าอยู่เรื่อยๆ

ต่อๆ .... ทีนี้ ก็คุยๆ กันโดยไม่ได้นึกชอบมาก่อน
    แต่ก็ชอบที่น้องเค้าดูน่ารักเฉยๆ คิดแค่เป็นพี่เป็นน้องกัน
    ไม่ได้คิดอะไรเกินเลยกว่านั้นจริงๆ

แล้ววันนึง น้องเค้าก็บอกว่า ลักษณะแบบผมนี่แหล่ะ ที่ใกล้เคียงกับสเป็คเค้า (คือจะว่าไปจริงๆ แล้วผมไม่มีสเป็ค ผมก็ชอบไปเรื่อยๆ ขอแค่น่ารักก็พอ)

แต่ตอนหลังไม่รู้่ว่า ที่พูดไปเนี่ย แค่พูดไปเฉยๆ รึเป่า
    เพราะมันจะมี imply หลายๆ อย่างที่ทำให้ไม่แน่ใจ...ลองอ่านต่อดูนะคับ

แล้วเราก็มีโอกาสคุยกันมากขึ้นหลังจากนั้น
    ไปกินข้าว ดูหนังด้วยกัน โทรสับคุยกันเกือบทุกวัน
    อารมณ์ของผมคือร้อนรนมากๆ ถ้าไม่ได้คุยกัน ก็เหมือนกับ อยู่ไม่ได้
    โดยเ่ฉพาะ เวลาที่โทรแล้วไม่รับ

น้องเค้าบอกเป็นนัยๆ มาเสมอว่า
    ตอนนี้ไม่อยากมีแฟน อยากให้เป็นเพื่อนๆ กันไปก่อน

อ่อ...อีกอย่าง ลืมเล่าไปครับ เนื่องจากน้องเค้าป่วย จึงต้องมีคนดูแล
    แล้วคนที่ดูแลเค้าเนี่ย ก็ดูแลเค้าอย่างดีมากๆ
    ดีอย่างชนิดที่คงหาใครทำให้ได้ยาก แม้แต่ผม ก็อาจทำได้ไม่ดีเท่า
    ยิ่งตอนนี้อยู่ไกลกันมากๆ และภารกิจเราก็เยอะ
    เลยได้แต่โทรคุยกัน
    ถ้าไปได้ก็จะไปอยู่ด้วยอยู่แล้ว แต่เพราะความจำเป็นจริงๆ อ่ะคับ

พอผมถาม เค้าก็บอกว่า ไม่ได้คิดอะไรกับคนนั้นจริงๆ
    คิดแค่เป็นเพื่อนสนิท เป็นพี่ที่เคารพ
    เค้าบอกว่า ตอนนี้เค้ายังเด็ก ไม่รู้จักความรัก แยกไม่ออกว่าอันไหน
    ระหว่าง ความสนิทสนม กับความรัก (น่างงๆ มั้ยหล่ะ)

ผมก้อถามน้องเค้าต่อ ว่า แล้วเคยรู้สึกว่าขาดคนนั้นไม่ได้มั้ย
    เค้าก็บอกว่า ตัวเค้าเองหน่ะ ไม่คิดอะไร เพราะเมื่อก่อนก็อยู่คนเดียวมาก่อน
    แต่คนที่มาดูแลเค้านั่นสิ คงขาดเค้าไม่ได้
    ไปไหนก้ต้องไปด้วยกัน
    กินข้าวด้วยกันเกือบทุกมื้อ ทำกิจกรรมอะไรหลายๆ อย่างด้วยกันเกือบตลอดเวลา...ดูจิ....

เวลาที่ผมโทรไปหา แล้วคนนั้นอยู่ด้วย
    คนนั้นก็จะพยายามกวนไม่ให้น้องเค้าคุยโทรศัพท์ได้ซะที
    แล้วก็คุยกันได้ไม่นานซักที ทำให้ผมหงุดหงิดเกือบทุกครั้ง

ลืมบอกอีกอย่างนึง
    เวลาเราอยู่ด้วยกัน ก็มีการถูกเนื้อต้องตัวกันเป็นประจำ
    โดยผมเข้าใจว่า ไม่ได้คิดไปเองนะ (แค่ภายนอกนะคับ อย่าคิดเกินเลย)
    เพราะ มีการตอบสนองเป็นระยะ ไม่ได้แค่จับกันไปงั้นๆ
    รึว่า เวลาอยู่ต่อหน้าคนอื่น เราก็ต้องพยายามไม่ทำให้มันประเจิดประเจ้อ
    ผมก็แอบแตะนิดๆ หน่อย น้องเค้าก็ดูจะไม่ได้ว่าอะไร
    ออกจะพยายามทำตัวใกล้ชิดด้วย
    (ไม่รู้ว่าเพราะความเป็นเด็กๆ ไม่คิดอะไรรึเป่า)

แต่ที่มันทำให้กังวล ก็เพราะเรื่องของคนที่ดูแลเค้านี่แหล่ะคับ
    เพราะเวลาที่คุยโทรสับกัน
    เห็นได้ชัดว่า มีการมากวนกัน แบบถึงเนื้อถึงตัวเป็นประจำ
    แล้วก็มีทายง ทายา อะไรประเภทนี้กันบ่อยๆ

ผมเลยไม่เข้าใจสภาพที่เป็นอยู่
    สรุปแล้วไอ้อาการที่มันแสดงกับเราเนี่ย
    เป็นเรื่องธรรมชาิติของเค้ารึเป่า ที่จะให้ใครถูกเนื้อต้องตัวก็ได้ หรือว่า มีความรู้สึกกับเราจริงๆ

ขอโทษนะคับ ที่ต้องถามคำถามโง่ๆ ซื่อบื้อๆ

ตอนนี้ผมอดทนไม่ไหวแล้วคับ
    ผมอยากได้ความชัดเจน ใครก้อได้ช่วยผมหน่อย

ผมก็เลยตัดสินใจถามน้องเค้าไป
    ว่ารู้สึกอะไรกับผมเป็นพิเศษมั้ย เทียบกับคนนั้นด้วย (เอ้า! พูดไปเนี่ยก็ต้องรวบรวมกำลังใจเต็มที่ กลัวคำตอบ)
    .
    .
    .
    .
    แล้วคำตอบก็คือ คิด แต่คิดกับผม แค่นิดเดียวจริงๆ
    แต่กับคนนั้น ไม่ได้คิดอารายกับเค้าเลย (เริ่มงงมั้ยหล่ะ)

มันน่าดีใจดีมั้ยเนี่ย...

อ้าว.....หนายบอกทีแรกไง ว่า ไม่รู้จักความรัก กะความสนิท
    แ้ล้วไหงตอนนี้มาบอกว่า ไม่ได้คิดกะเค้าหล่ะ
    ชักงงๆแล้วน้า

แล้วมันมีอีกเรื่องที่ทำให้ผมเริ่มจะตัดใจ

คือ ผมเป็นคนไม่ชอบคนโกหก ไม่ว่าจะเรื่องอะไรก็ตาม
    ถึงแม้จะไปกับคนนั้นของเค้า ผมก็ไม่เคยว่า
    เพราะถือว่า น้องเค้าก็ยังไม่ได้ตกลงอารายกับเรา
    เราก็ไม่มีสิทธิ์ไปเป็นเจ้าของเค้า
    ผมต้องการแค่ความจริง ความจริงที่อาจหงุดหงิดนิดหน่อย
    แต่ก็ยังดีกว่าคนโกหก

ตลอดเวลา ผมมีแต่ความจริงใจให้น้องตลอด ไม่เคยปิดบังเลย

แต่หลายๆ อย่างๆ มันชวนน่าสงสัย เวลาไปไหนมาไหน
    ผมก็ถามไปงั้น แต่มันจับสังเกตไ้ด้ ว่าเหมือนมีอาไรปิดบัง

ผมเลยต้องตัดสินใจถาม
    ว่ามีอารายโกหกผมมั่งมั้ย ขอให้บอกตามตรง จะไม่โกรธเลย
    อย่างน้อยรู้จากปาก ก็จะได้ทำใจได้

เพราะถ้ารู้เองตอนหลังแล้ว
    แม้แต่ความไว้ใจ ความเป็นพี่น้องเหมือนเดิม ก็คงจะไม่มีแล้ว และผมคงจะเสียใจมาก

เค้าก็ยืนยันว่า ไม่ได้โกหกอะไร

...คุณๆ คิดว่าควรเชื่อใจมั้ย รึว่าต้องรอให้เห็นชัดด้วยตัวเองก่อน
    ตอนนี้ก็เชื่อใจไปเหมือนเดิมก่อนงั้นรึ?

ขอโทษทีนะคับ ที่เขียนสับสนไปหน่อย
    อย่าว่ากันเลยนะคับ ผมสับสนจริงๆ
    อยากให้เกิดความชัดเจน

หรือว่าผมใจร้อนเกินไป ?
    ควรทำยังไงต่อไปดีคับ

ใครช่วยได้ ขอให้ช่วยนิดนึงนะคับ
    วิเคราะห์ให้หน่อยก็ยังดี

.
    .
    .
    .
    ตอนนี้รู้สึกว่าจะมีสองประเด็นคือ
    1. ความไม่แน่นอน และความไม่ชัดเจน
    ทำยังไงให้ชัดเจนดี
    คิดว่า น้องเค้าคิดอะไรกับผมจริงๆ รึเป่า?
    2. เรื่องโกหก จะทำยังไงดีเอ่ย....เฮ้อ

ปกติไม่ใช่คนคิดมากนะคับ
    แต่นี่เหมือนประสาทจะกินอ่ะคับ
    ไม่อยากติดกับอารมณ์นี้อีกแล้วอ่ะคับ

เพราะถ้าใช่ก็จะได้ลุยต่อ
    ถ้าไม่ใช่ ก็จะได้ตัดใจไปเลย เนอะ

จากคุณ : ตะวันยิ้ม :-) - [ 16 ม.ค. 48 12:10:56 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป