CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

• • @ • • วิธีเลือกกันแดด • • @ • •

หน้าร้อนใกล้เข้ามาทุกที หลายคนช่วงนี้ก็ถามกันเรื่องกันแดดกันครบหรือไม่ครบมากขึ้นเรื่อยๆ อย่ากระนั้นเลย รำเพยเขียนให้เข้าใจง่ายๆแล้วกันนะคะ ถ้าจะอ่านอย่างยาวๆก็ไปอ่านในเวปแล้วกันนะ เพราะว่าเขียนไว้ละเอียดพอแล้ว เวปกันแดดค่ะ (รอนานหน่อยนะคะ เวปมันมีแต่รูป ถ้าโหลดหนแรกไม่มาก็กด refresh ซ้ำ มันจะมาค่ะ) รำเพยจะไม่บอกยี่ห้อ เพราะว่ากันแดดที่รำเพยรู้จักมันมีมากเกินจะมาบอกกันค่ะ รักพี่เสียดายน้องน่ะ ขืนเอามาเขียนหมดคนอ่านคงหลับก่อน จะบอกวิธีเลือกอย่างคร่าวๆให้นะคะ

สิ่งที่ต้องคิดก่อนซื้อกันแดด

1 ผิวแพ้ง่ายไหม ถ้าแพ้ง่ายไม่ต้องอ่านข้ออื่น ไปอ่านที่กันแดดสำหรับผิวแพ้ง่ายได้เลย

2 กิจกรรมที่ทำในแต่ละวัน โดนแดดมากน้อยแค่ไหน ถ้าทำงานอยู่ในตึกไม่ค่อยเจอแดดก็ใช้ spf 15 ก็พอ แต่ถ้าทำงานในตึกแล้วนั่งติดหน้าต่างละก็ เอาแบบที่ spf 30 ขึ้นไปค่ะ

3 ผิวมันมากไหม ถ้าผิวมันมาก ก็เลือกกันแดดแบบ moisturizer ผสมสารกันแดด จะได้ไม่ต้องทาหลายอย่างในตอนเช้า

4 ค่า spf เป็นค่าบอกการป้องกัน "UVB"เท่านั้น ดังนั้นไม่ต้องไปสนใจมันมากก็ได้ค่ะ มาสนใจว่ามีสารกันยูวีเอได้ครบหรือไม่ดีกว่า เนื่องจากกันแดด "ทุกชนิด" จะต้องกันยูวีบีได้ ถึงจะมีค่า spf แปะอยู่บนขวดได้

แก้ไขเมื่อ 17 ก.พ. 48 06:28:51

จากคุณ : รำเพย - [ 17 ก.พ. 48 06:28:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป