CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

*****หัวใจแม่ ในร่างอดีตผู้หญิงกลางคืน *******

....เป็นคนไทยหรือเปล่าคะ น้อง....?

....เป็นเสียงทักทาย ครั้งแรก ของพี่บัว ในวันเช็คชื่อ ในโรงเรียนสอนภาษาฝรั่งเศส วันแรกของฉัน
    ....พี่บัว เป็นเพื่อนผู้หญิงคนไทย คนที่ 2 ของฉัน จากชีวิตไกลบ้านนี้
    .... โอ๊ย !! ดีจัง เจอคนไทย เหงาปากมานานแล้ว เพิ่งมาอยู่เหรอน้อง
    ....ค่ะพี่ หนูชื่อข้าวนะพี่ แล้วพี่ละ
    ....พี่อยู่มา 10 ปีแล้ว พี่ชื่อ บัว นะ
    ....นี่ ไว้ไปบ้านเที่ยวบ้านพี่นะ ไปคุยกัน ทำอะไรกินกันนะ ชวนแฟนข้าวไปด้วย
    ....พี่บัว คุยเก่ง มากๆๆๆๆๆๆๆ
    ....ได้แต่ พยักหน้านั่งฟัง
    ....และ วันแรกนี้ ครูสอนภาษา ให้สร้างความคุ้นเคย ด้วยคำทักทายกันง่ายๆ ก็เลย กลายเป็นจับกลุ่มคุยกันซะเลย
    .
    ....ในใจรู้สึกแปลกใจเหมือนกัน ก็เห็นพี่เขา พูดภาษาฝรั่งเศสกับครูสอนภาษาคล่องปรื๋อ ทำไมถึงมาเรียน ระดับเดียวกับเรา ซึ่งพูดไม่ได้ ฟังไม่รู้เรื่องเลย

....ตอนหลังถึงรู้ว่า พี่บัว เขียนไม่ได้ สะกดคำอ่านไม่ได้ ภาษาฝรั่งเศสที่ที่บัวใช้ เป็นภาษาพูด และ พี่บัว ถูกบังคับให้เรียน เพราะ พี่บัว รับเงินช่วยเหลือจากรัฐอยู่ พี่บัว บอกว่า เรียกว่าเงิน * แม่ม่ายผัวทิ้ง *นะข้าว พี่มาเรียนนี่ เขาก็จ้างพี่เรียน พี่กำลังรองานอยู่ กรมแรงงาน เขากำลังหาให้พี่อยู่ พี่มีลูก ต้องเลี้ยงถึง 4 คน นะข้าว ไปบ้านพี่นะ พี่จะทำกับข้าวให้กิน

....ในใจ ตอบว่า ไม่ ลึกๆ ก็รู้สึกดี ที่พี่เขาชวนไปบ้าน แต่ ก็รู้สึกแปลกใจ ทำไม พี่เขาไว้ใจเราง่ายจัง วันแรกก็ชวนไปบ้านแล้ว และ ทำไมพี่เขาเปิดเผยจังเลย เล่าอะไร อะไร ให้ฟังเยอะแยะ เหมือนคนอัดอั้น

....แต่ ก็ตอบไปว่า ข้าวต้องไปถามแฟนก่อนนะพี่ เขาไม่ชอบสังคมกับใครจ๊ะ

....ฝรั่งก็อย่างนี้แหละ มีเรื่องอะไร ก็เล่าให้พี่ฟังนะ พี่เคยมีผัวฝรั่งมาก่อน รู้ดี รู้ซึ้งเลยละ แล้วก็ หัวเราะขื่นๆ
    ....สังเกตดู พี่เขา ดูเหมือนคนทำร่าเริง บางคำพูดเหมือนเยาะตัวเอง แต่ ก็ไม่กล้าซักถามอะไร มากไปกว่า การพยักหน้า รับฟัง

จากคุณ : มาอีส - [ 7 มี.ค. 48 23:23:00 A:81.240.243.86 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป