CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

++++++++ review ผลิตภัณฑ์ของ Jurlique กับ DDF และ ดร.สมชาย +++++++

ลังเลอยู่นานพอสมควรนะคะ ว่าจะเอามาพูดถึงดีมั้ย
    เพราะว่าช่วงนี้เห้นมีเพื่อนๆหลายคนโดยยึดอมยิ้ม
    แต่แบบว่า มันใช้แล้ว อยากบอกต่อ เพราะผลที่ได้มัน
    workทีเดียว
    ส่วนตัวเคยใช้มานานแล้ว ก่อนที่ 2 ยี่ห้อนี้ นำเข้ามาขายในเมืองไทย พอเห็นว่ามันจะมีขายทั่วไปแล้วเลยอยากแนะนำตัวที่คิดว่าใช้ดีได้ผลจริง

ขอเริ่มจากยี่ห้อแรก Jurlique ก่อนนะคะ  ที่เคยใช้อย่างแรกและประทับใจที่สุดคือ
    1. Face wash creamค่ะ มันเป็นเหมือนครีมทำความสะอาดคราบสกปรก detoxผิวของเราว่างั้นเหอะ แล้วก็เป็นสครับขัดหน้าอย่างอ่อนโยน(มากๆ)อีกด้วย เหมือน2ใน1
    ผลที่ได้หลังการใช้ทันที คือ ผิวหน้านิ่มขึ้นมาก สะอาดขึ้น ชุ่มชื่น
    ผลที่ได้รับหลังจากการใช้อย่างต่อเนื่อง คือ พวกสิวเสี้ยน หัวดำน้อยลง หน้าเกลี้ยงขึ้น  
    ข้อแนะนำ จากประสบการณ์ที่ใช้เองคือ ถ้าหน้าแห้งๆ ใช้ตัวนี้แล้วไม่ต้องใช้สบู่หรือโฟม ล้างอีกรอบ คือแค่เช็ดด้วยผ้าเปียกแล้วตามด้วยน้ำเย็น แต่ถ้าหน้ามันควรล้างด้วยโฟมอีกรอบ เพราะอาจจะมันไป  แต่จากใช้มานาน ไม่ทำให้มีสิวขึ้นหรือระคายเคืองเม็ดสิวบนใบหน้านะคะ
    2. แป้งฝุ่น Silk Dust มี2กลิ่น เนื้อแป้งสีขาวจั๊วะ ดูหยาบๆ
    แต่พอทาแล้วไม่วอกเลยค่ะ เพราะมันดูเหมือนจะกลืนไปกะผิวหน้าสของเราเลย ทาแล้วสบายหน้าด้วย
    และช่วยคุมความมันได้ดีมากๆ
    แต่แป้งนี้ไม่น่าจะใช่แป้ง make up ที่เอาไว้ setรองพื้น
    แต่เป็นเหมือนแป้งที่เอาไว้ทาวันสบายๆมากกว่าค่ะ
    ข้อแนะนำคือ ลองเอามาทาทับหลังเราทาแป้งผสมรองพื้น จะช่วยให้แป้งผสมรองพื้นติดหน้านานขึ้น มันช้าขึ้นค่ะ
    3.Calendula Cream เมีสรรพคุณไว้บรรเทา อาการอักเสบ ระคายเคืองของผิวหน้า
    เนื้อเข้มข้นแต่แปลกมากที่ทาแล้วไม่มันเหนอะหนะเลยค่ะ
    แต่ใช้นิดดียวก็พอนะ สำหรับตัวเองนอกจากเอามาทาตอนหน้าเห่อๆแพ้ๆแล้วก็เอามาทาแผลสิว
    รู้สึกว่ามันทำให้ตกสะเก็ดไวขึ้น
    กับเอามาทาบริเวณตาเวลารู้สึกตาล้าๆ ก็โอเคนะ

ต่อมาคือ ของ DDF ค่ะ ชอบตรงยี่ห้อมีผลิตภัณฑ์สำหรับรักษา หรือดูแลผิวเป็นสิวมีปัญหาเยอะดีและใช้ได้ผลด้วย แต่ราคาแพงไปหน่อย
    สำหรับที่คิดว่าใช้ดี คุ้มค่าแก่เงินที่เสียไปก็มี
    1. Glycolic Toner ค่ะ อันนี้ใช้ได้ผลดีเพราะลองใช้ทุกวันเช้าเย็น ประมาณ 5วันรู้สึกเลยว่าหน้าดูสะอาดเกลี้นงเกลาขึ้น เหมือนมันช่วยป้องกันการเกิดสิวใหม่ แต่ไม่ได้รักษาสิวเก่าโดยตรงและใช้แล้วหน้าจะนุ่มขึ้น ไม่ตึง และพอใช้ไปได้สักพัก จะสังเกตุได้เลยว่ารอยสิวมันจางลงเลยค่ะแล้วคุมความมันด้วย
    2.Sulfer Therapeutic mask เป็นมาสก์รักษาสิว
    ถ้าใครที่เป้นสิวกระจุกๆแบบว่าตรง คาง หรือหน้าผาก หรือเป็นหนักหน่วงทั้งหน้า อย่างนี้ใช้ได้ แต่ถ้าทั้งหน้ามี3-4เม็ด อาจจะแรงไปหน่อย ตัวนี้จากที่ลองใช้ มันช่วยหลายอย่างมากๆทั้งช่วยให้สิวฝ่อ และลดอาการอักเสบลง ถ้าใช้ประจำ สิวจะไม่ค่อยขึ้นแล้วและสิวอุดตันจะน้อยลงเลยนะ อันนี้เห็นชัดเลย
    ถ้าใช้ไปสัก2-3ครั้งจะสังเกตุเห็นว่ารอยสิวดำจางลงด้วย หรือเอาแต้มหัวสิวอักเสบมากๆก่อนนอนก็ได้ ตื่นมาจะยุบแห้งเลยค่ะ เยี่ยมมากจริง อ้อ แต่กลิ่นจะไม่หอมเลยนะค กลิ่นแรงๆเป็นยาๆน่ะค่ะ(คิดว่าน่าจะเป็นกลิ่นของsulfer)

แต่ไม่มั่นใจว่าเค้าจะนำเข้ามาขายในเมืองไทยหรือเปล่านะคะ 2ตัวนี้

ต่อมาคือ ดร.สมชาย ม้านอกสายตา ของใครหลายๆคน รวมทั้งตัวเองด้วย  แต่ ไม่ใช่ตอนนี้แล้วค่ะ เพราะว่ามันใช้ดีมาก คุ้มค่าเกินราคาเลยก็ว่าได้
    แถมเป็นของคนไทยด้วย ที่สำคัญราคาไม่แพงมาก ใครๆก็ซื้อๆได้
    1.Acne Lotionเป็นน้ำใสๆ คล้ายโทนเนอร์เช็ดหน้าค่ะ
    อันนี้ช่วยป้องกันการเกิดสิวใหม่ จะว่าไปคุณสมบัติก็คล้ายๆของ glycolic tonerของDDF แต่ของดร.สมชายจะไม่ช่วยเรื่องของ รอยแผลเป็นเก่าของสิวนะคะ
    2.Repair Day กับ Repair Night 2 ตัว ตัวกลางวันเนื้อเป็นครีมกึ่งๆเจล ไม่มีกันแดดนะคะ (แต่คนขายชอบโม้ว้า
    กันแดด15เท่า) ทาแล้วสบายผิวและทำให้หน้านิ่มขึ้น นุ่มขึ้น อย่างเห็นได้ชัดเพราะคาดว่าน่าจะมาจาก ahaที่ผสมอยู่
    และถ้าใช้ต่อเนื่องหน้าจะใสขึ้น สิวอุดตันน้อยลง(ยิ่งถ้าได้ใช้ร่วมกันกับ Effaklar K ฟลูอิดผลัดเซลล์ผิวของลาโรช โพเซ๋ย์นะ หน้าจะเกลี้ยงขึ้นมากกก)
    ต่อมาคือ reapir night เนื้อตัวกลางคืนจะเป็นเจลขุ่นๆ
    ทาแล้วไม่เหนอะหนะไม่มัน สบายหน้าเช่นกัน แต่จะเนื้อเบากว่าตัวกลางวัน(แปลกดี เพราะส่วนมากกกลางคืนจะหนักกว่ากลางวัน) ตัวนี้ใช้แล้วผลที่ได้เหมือนตัวกลางวันเลยนะคะ คือหน้านุ่มขึ้น นิ่มขึ้น ใสขึ้น และควรใช้คู่กับ Efflaklar Kเช่นกัน แต่ถึงไม่ใช้ก็ไม่เป้นไร เพราะแค่ใช้ 2ตัวนี้คือday กับ night ก็หน้าใสและนิ่มดีอยู่แล้ว
    ปรกติจะซื้อจากร้านเจ้เล้งค่ะ เพราะราคาถูกกว่าเยอะมาก

ปล. ปรกติเป้นคนผิวค่อนข้างมัน เคยเป็นรังแคที่หน้าด้วย และมักมีสิวอุดตันขึ้นประปรายและมีสิวอักเสบเล็กน้อยก่อนมีประจำเดือน เคยไปหาหมอสิว จนเบื่อมากๆ จนตอนหลังๆเลยลองหาอะไรที่
    เหมาะกับผิวตัวเองดู เพราะชอบลองนั่นลองนี่ด้วยมั้ง
    ตอนนี้เลยไม่ได้ไปหาหมอให้กดสิว จ่ายยาสิวอะไรอีกแล้ว แต่
    หันมาใช้ผลิตภัณฑ์สำหรับผิว acne proneดู คิดว่า อืม มันก็ได้ผลดีนะ และสะดวกดีด้วย ประหยัดกว่าด้วย
    เพราะบางทฤษฎีก็บอกว่า ถ้าเป็นสิวต้องใช้ยาหมอเท่านั้น
    แต่จากที่ลองผิดลองถูกมาพอสมควร ก็คิดว่าบางทีทางออกของผิวมีปัญหาสิว ไม่จำเป็นต้องใช้ยาหมอตลอดชีวิต หรือบางทีอาจจะใช้บางอย่างที่เป็นเวชสำอางสำหรับสิว  มาช่วยเสริมเสริม มันก็ได้ผลดีเหมือนกัน  ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับผิวหน้าของแต่ละคนและการเลือกใช้ให้ถูกกับผิวด้วยนะคะ

และทั้งหมดนี้ไม่ได้เป็นตัวแทนของใครมาโฆษณา
    สินค้านะคะ แต่ตัวผลิตภัณฑ์ที่ยกมาอ้างก็ยกมาเฉพาะตัวที่เคยใช้เองและได้ผลดีจริงๆเท่านั้น 3ยี่ห้อนี้ ก็มีหลายตัวที่ใช้แล้วไม่ได้ผลเหมือนกันค่ะ ซึ่งจะเอามาพูดคราวหน้าค่ะ

จากคุณ : pink poodle - [ 30 มี.ค. 48 20:53:54 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป