CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

มาต่อ Lan กันมั้ยครับ ?

smile เนื่องจากเจ้านายที่บ้านผม love เกิดการย้อนเวลากลับไปเป็นนักเรียนอีกครั้ง และต้องหาข้อมูลต่างๆเยอะมากกกกก

exclaim จึงเกิดปัญหา Conflict of Interest  อย่างรุนแรงกับลูกชาย เด็กชาย ในการแย่งกันใช้เนท blue

ลูกจะเล่นแรกนารอค คุย MSN ,  แม่จะหาข้อมูลเพื่อทำรายงาน

เรื่องนี้ร้ายแรงมากถึงขั้นที่อาจลุกลามกลายเป็นสงครามโลกได้ haha

ทั้งสองคนแก้ปัญหาด้วยวิธีง่ายที่สุด(ในโลกรึเปล่า ? ) mad  คือ มีบัญชาให้ผมหาวิธีให้ แม่ลูกใช้เนทได้พร้อมๆกันทั้งสองคน

และถ้าเป็นไปได้  คอมพ์ทั้งสองเครื่องควรจะเข้าไปดู แก้ไข โอนย้าย ไฟล์ในคอมพ์อีกเครื่องได้ด้วย exclaim

ที่ต้องการแบบนี้ เพราะเจ้านายผมมีไฟล์งานเก็บไว้แบบกระจัดกระจายไปหมด ทั้งใน Hdd , diskette , cd , thumb drive
    จนบางทีก็จำไม่ได้ว่า เก็บไว้ที่ไหนกันแน่ haha
    (( Requirement น้อยจังเลยนะ ไม่ต้องการให้ต่อเนทไปใช้ในรถด้วยเหรอ  yuck ))

sad ความรู้เรื่อง network ของผมมีประมาณหางอึ่งอ่าง คือไม่มีเลย แหะ..แหะ... cry

แต่....เมื่อเจ้านายใช้งาน ก๊อต้องรีบหาวิธี ( กลัวโดนไล่ไปนอนหน้าห้อง blue wink)  

ผมเริ่มหาข้อมูลจากในพันทิปห้อง tech exchange  จาก google
    และ.. จากกิ๊กคนล่าสุด คือ คุณปู่สุดหล่อ man inlove  

สรุปได้ความว่า ถ้าต้องการแชร์เนทหรือแชร์ข้อมูลระหว่างคอมพ์สองเครื่องโดยตรง ไม่ผ่าน Hub เรา ต้องมี

1.  การ์ดแลนในคอมพ์ทั้งสองเครื่อง

2.  สายแลนแบบครอส

3. โปรแกรมที่ใช้แชร์ เช่น winroute

ข้อ 1 และ 2 ต้องมีแน่ๆ ส่วนข้อ 3 ไม่จำเป็นเท่าไหร่ครับ เพราะใน windows เองก็สามารถแชร์ได้อยู่แล้ว

คอมพ์ผมมี lan on board อยู่แล้ว เลยประหยัดตังค์ไม่ต้องซื้อการ์ดแลนใหม่  การ์ดแลนก็ไม่แพงครับ ราวๆ 200 บาท

สายแลนเมตรละ 10 กว่าบาท หัว RJ- 45 อันละ 5 บาท

ผมให้ช่างมาเดินสายแลนก่อน ( เรื่องนี้จนปัญญา แหะ..แหะ... )  

แล้วขอแรงคนใกล้ๆบ้านมาช่วยเข้าหัวสายแลน ( RJ 45 ) เป็น แบบครอส ให้

จากคำแนะนำของคุณปู่  beer love และจากเวบนี้  http://www.iestation.net/
    ผมก็เริ่มมั่วแหลกกกกทันที idea

มั่วไปมั่วมา เดินขึ้นเดินลงจากชั้น 3 กับชั้น 1 อยู่ราวๆ 100 รอบเห็นจะได้ cry

และ ... wink  โทรไปถามคุณปู่ man  อีกราวๆ 200 ครั้ง เริ่มนับ

ความถึกของผม wink ก็บังเกิดผลในที่สุด

happy ไชโย...ไชโย.... ทำได้แล้วครับ  ไวน์

คอมพ์ทั้งสองเครื่องเปิดเนทได้พร้อมๆกัน จากเครื่องหนึ่งสามารถเข้าไปอ่าน แก้ไข เพิ่มเติมไฟล์ในอีกเครื่องได้

และ... สั่ง print ออกมาทางเครื่องพิมพ์ที่ต่ออยู่กับอีกเครื่องได้ด้วย

ไชโย...ไชโย.... ผมไม่ต้องนอนหน้าห้องแล้วคร้าบบบ haha

จากคุณ : 447 - [ วันจักรี 13:36:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป