CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

" REVIEW " กันแดดค่ะ

ต้อนรับเทศกาลสงกรานต์ค่ะ ก็เลยมารีวิวกันแดดซะหน่อย
    น้ำเงี้ยวเริ่มใช้กันแดดประมาณม. ต้นค่ะ ก็ทากันแดดมาเรื่อย ๆ แต่ไม่ทุกวันค่ะ ตอนนั้นยังไม่เห็นความสำคัญของกันแดดเท่าไหร่ เพราะว่ายังไม่ได้เข้ามาเล่นห้องนี้น่ะค่ะ
    เริ่มเลยนะคะ
    1. Loreal UV Perfect Spf 50 สี porcelane ค่ะ (290 บาท)
    >> ตัวนี้เป็นกันแดดตัวแรกของเราค่ะ ตอนแรกที่ใช้ก็รู้สึกว่าดีนะคะ สีก็ไม่หลอกตาเกินไป ติดอยู่ที่เรื่องความมัน ก็ใช้ต่อมาเรื่อย ๆ จนกระทั่งพบตัวที่ 2 ก็หยุดใช้ไปค่ะ
    กลับมาใช้อีกทีตอน ม. ปลาย รู้สึกได้เลยว่าหน้าเป็นผื่น แพ้ภายในไม่กี่ชั่วโมง คิดว่ามันคงหมดอายุแล้วค่ะ แต่ก็ยังเสียดาย เอามาทาตัวดีกว่า

2. Covermark Make Up Base Spf 18 (856 บาท)
    >> ตัวนี้ดีค่ะ ชอบมาก ๆ เลย เป็นสีเนื้ออ่อน ๆ ทาแล้วเหมือนลงรองพื้นบาง ๆ ก็มันเป็น make up base นี่เนาะ ตัวนี้ได้มาเป็นของแถมจากที่แม่ซื้อชุดนวดหน้าของ Covermark ค่ะ
    แต่ว่าราคาแพงไปหน่อย ราคา 856 นะ ถ้าจำไม่ผิด ก็เลยไม่อยากรบกวนพ่อแม่ให้ซื้อขนาดใหญ่ให้ จะทาก็เฉพาะวันที่อยากให้หน้าเนียน ๆ แล้วก็ทาไม่เยอะด้วย
    (ก็ยังไม่เห็นความสำคัญของกันแดดนี่เนอะ)

3. Garnier Light Matte Spf 20 (155 บาท)
    >> ใช้ดีพอใช้ได้ค่ะ สมราคา ข้อเสียมีเยอะมากสำหรับเรา ก็อย่างเช่น ทาแล้วมันไม่เห็นทำให้หน้าดู Matte เลยอ่ะ ซ้ำจะดูมันกว่าเดิมซะอีก แล้วก็เกลี่ยยาก
    ยังไม่ทันเกลี่ยได้ทั้งหน้าเลย มันกลายเป็นคราบขาว ๆ ซะแล้ว รีบใช้ให้หมด ๆ ไปค่ะ แล้วก็จะไม่ซื้ออีกเลย

4. Kanebo Sarasara Spf 50 ขวดสีน้ำเงิน (250 บาท)
    >> ตัวนี้ก็ไม่ค่อยชอบค่ะ เนื่องด้วยสาเหตุ 2 ประการ คือ
    1 เนื้อมันเหลวมาก ถึงมากที่สุด เวลาทาก็เลยบีบนิดเดียวก็เกลี่ยได้ทั่วหน้าแล้ว รู้สึกว่าใช้ไปน้อยมาก ๆ กลัวมันจะกันได้ไม่เต็มประสิทธิภาพค่ะ
    ทาน้อยจริง ๆ จะทาทับของเดิมก็ไม่กล้า กลัวมันเป็นคราบเพราะว่าตัวนี้แห้งเร็วมาก
    2 สีมันหลอกตาไปนิดค่ะ นี่ขนาดว่าทานิดเดียวแล้วนะคะ ถ้าทาเยอะสงสัยจะขาววอกแน่ ๆ (น้ำเงี้ยวเป็นคนไม่ขาวค่ะ)

5. Minus Spf 40 สี ivory (169 บาท)
    >> ตอนแรกก็ชอบนะคะตัวนี้ ทาแล้วเหมือนลงรองพื้นเลย จะดูหนากว่าตัว Covermark หน่อย แต่คุณพ่อบอกว่ามันขาวไป หลอก ๆ ค่ะ
    เพื่อนที่โรงเรียนก็ทักว่าหน้าขาว ต่างจากสีคอก็เลยมาดูกระจก เออ ! จริงแฮะ มันขาวหลอกจริง ๆ ถ้าทาน้อยก็จะไม่ดูหลอกค่ะ แต่ไม่เอา น้ำเงี้ยวขอทาเยอะดีกว่า ไม่งั้นจะกันไม่พอ

6. Christian Dior Pure Snow Spf 50 (1750 บาท)
    >> ตัวนี้ราคาค่อนข้างจะกระโดดจากตัวอื่น ๆ ค่ะ แต่ว่าไม่เป็นไร คุณพ่อจ่าย ท่านบอกว่าถ้าทากันแดดแล้วหลอกมันจะดูไม่สวย ยอมควักเงินให้ลูกสาวซื้อของแพง ๆ ดี ๆ ไปเลยดีกว่า
    พอดีตัวนี้เพิ่งออกมาใหม่ด้วยใช่ไหมคะ ก็เลยไปลองที่เคาน์เตอร์ซะเลย
    ( ขอเม้านอกเรื่องหน่อย ที่โรบินสันเชียงใหม่แผนกเครื่องสำอางเพิ่มจัดใหม่ด้วยค่ะ ใหญ่กว่าเดิม ของ CD Shisedo นี่ใหญ่มาก มีแบรนด์ใหม่ ๆ มาเพิ่มเยอะเลยค่ะ
    เช่น The Body Shop , Etussias , Kose , Beauty de Kose เป็นต้น น้ำหอมก็เช่น Kenzo , Ralph , Escada
    แต่ว่าที่เซ็นทรัลมีแบรนด์หรูกว่า ซึ่งเราก็ไม่ได้คิดจะซื้อ เช่น YSL , Chanel , Givency , Gerlain ค่ะ )
    เข้าเรื่องนะคะ พอดีช่วงนี้ของ Dior เค้ามีโปรโมชั่นค่ะ ซื้อเป็นเซท 1800 บาท ได้ กระเป๋าหนีบ สีขาว 1 ใบ , กันแดด Christian Dior Pure Snow Spf 50 30 ml , Moouse ล้างหน้า , ครีม

ทาหน้า , Lotion Toner , Lip Gloss Dior Kiss เคื่องสำอางทั้ง set เป็นรุ่น Pure Snow ยกเว้นลิปกลอส โดยที่ 4 ตัวหลังได้ขนาดครึ่งหนึ่งของที่ขายจริงค่ะ
    เช่น Cream ปกติ 30 ml ราคา 2400 ที่ได้ในชุดก็เป็น 15 ml ลิปกลอสจาก 6 g ก็เป็น 3 g
    ก็เลยถอยชุดนี้มา เป็นชุดสุดท้ายแล้วค่ะ เพิ่งมีมาขายวันนี้ 6 ชุด ขายเร็วมาก น้ำเงี้ยวเกือบไม่ได้แล้วนะเนี่ย คุณพ่อท่านเชียร์กันแดดตัวนี้ค่ะ ก็เลยยอมควักตังให้ทั้งชุดเลย
    ได้ลด 10% เหลือ 1620 ค่ะ

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านนะคะ จะรีวิวตัวไหนเพิ่มก็ได้นะคะ

จากคุณ : น้ำเงี้ยว - [ 9 เม.ย. 48 21:18:55 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป