CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

~~~~ วิธี ออกกำลัง ไม่ให้เหนื่อย และเผาผลาญไขมัน ~~~~

การลดน้ำหนัก ทุกคนทำได้ จะลดให้ได้ 50 กิโล ด้วยการอดอาหาร dietแบบต่างๆ lowcarb สูตรเร่งรัด ฯลฯ ทำได้ครับ หากตั้งใจ
    low carb ดีครับ ผมมีหนังสือ atkins หลายเล่ม อ่านจนค่อนข้างเข้าใจเรื่องเบาหวานดี ทั้งๆที่ผมไม่เคยเป็น ผมกินแบบ lowcarb ก็ผอมลงสมใจ
    ก่อนหน้านี้ ผมเคยอดอาหาร จนน้ำหนักลงเป็น เกือบยี่สิบกิโล
    สองวิธีนี้ได้ผลทั้งคู่ครับ ทำไมจะไม่ได้ผล และเร็วกว่าออกกำลังด้วย

ผมผอมลงได้ แต่ภายในเวลาสองปีกว่า น้ำหนักก็กลับขึ้นมาอีก ประมาณ ยี่สิบสองกิโล
    ผมเลยคิดว่า สิ่งที่ยากจริงๆ และคนส่วนมากมักคิดไม่ถึงคือ การที่จะผอมแบบนั้น ไปตลอด
    เพราะคุณ ต้องฝืนใจ อัดอั้น อดทนไปตลอดชีวิต ถึงจะรักษาหุ่นดีไว้ได้
    หากคุณท้อเมื่อไหร่ กินเข้าไป ก็กลับมาอ้วน ผมกินแบบ low carb ไปตลอดไม่ได้ เพราะชอบกินปาท่องโก๋จิ้มนมข้นมาก ชอบผลไม้หวานๆ ชอบไอติมมาก
    ชอบทานข้าวเหนียว ผมเป็นคนเหนือ และชีวิตคนเรามีเรื่องให้ได้ท้อแท้มากมาย มีเรื่องให้ได้คิดถึงเรื่องกินตลอด
    จะให้กินนิดกินหน่อยให้หายอยากน่ะ ผมทำไม่ได้หรอกครับ ตลอดชีวิตเนี่ยนะ

ขอแลกเปลี่ยน ในฐานะคนเคยอ้วนมาก เกลียดการวิ่ง ตอนนี้วิ่งได้ ชั่วโมงกว่าๆไม่หยุด ตอนนี้ผอมแล้ว หัวใจเต้นตอนเช้า 46 ครั้ง ต่อนาที และเชื่อว่าคนอื่นก็ทำได้ จริงๆนะครับ

เข้าใจก่อนว่า การที่จะเผาผลาญไขมันได้ จะต้องใช้ ไกลโคเจน หรือน้ำตาล และออกซิเจน ประกอบกัน

การที่จะได้รับออกซิเจนอย่างเพียงพอ ระดับชีพจรต้องเต้นไม่เกิน 79  % ของ maximum heart rate

หากเกินกว่า 80% จะเริ่มหอบ และวิ่ง/ปั่น/ว่าย ไม่ได้นาน

http://www.brianmac.demon.co.uk/maxhr.htm
    http://www.brianmac.demon.co.uk/hrm1.htm

ขณะออกกำลังหากหัวใจเต้นเกิน 80% จะเป็นการออกกำลังแบบ แอนาโรบิค ร่างกายได้รับออกซิเจนไม่พอ ทำให้เกิดผลข้างเคียงที่ทำให้กล้ามเนื้อปวดเมื่อย

(ส่วนมากคนที่ไม่ค่อยได้ออกกำลังไปวิ่งแบบที่ว่านี้แหละครับ ผมก็เคยเป็น และบอกว่า วิ่งแล้วเหนื่อยไม่เห็นผอมลงเลย เพราะคุณวิ่งเร็วเกินไป และไม่นานพอ)

เวลาออกกำลัง หากคุณเหนื่อยมาก แบบหอบๆ คุณไม่ได้เผาผลาญไขมัน
    เพราะว่า เผามันจะเผาผลาญได้ ต้องอาศัยออกซิเจนอย่างพอเพียง (เรียก แอโรบิค แปลว่าใช้อากาศ เท่าที่จำได้ครับ)
    คนเราจะเหนื่อยจนหอบ ต่อเมื่อหัวใจ เต้น 80% ของ maximum heart rate ขึ้นไป

เวลาคุณออกกำลัง 10 นาทีแรก ร่างกายจะไม่เผาผลาญไขมัน เพราะร่างกาย เอาพลังงานมาจากไกลโคเจน

หลังจาก 10 นาที ร่างกายเริ่มเอาไขมันมาใช้ แต่น้อยมาก

หลัง 30 นาที ร่างกายเอาไขมันมาเผาผลาญเพิ่ม

หลังจากหนึ่งชั่วโมง ร่างกายถึงเอาไขมันมาใช้ได้มาก (เท่าที่จำได้ 70%)

หากสองชั่วโมงกว่าๆ หากคุณไม่ไหวแล้ว ไม่ได้แปลว่าไขมันคุณหมด แต่เป็นเพราะไกลโคเจนเริ่มหมด ทำให้เผาผลาญไขมันมาเป็นพลังงานต่อไม่ค่อยได้ หากทำต่ออีก ร่างกายเริ่มดึงไกลโคเจนจากตับ และไม่พอไปเลี้ยงสมอง ทำให้เริ่ม เพ้อและควบคุมตัวเองไม่ได้ เพราะสมองขาดน้ำตาล

หากอยากออกกำลังให้เผาผลาญไขมัน คุณต้องทำแบบช้าๆ ให้หัวใจเต้นประมาณ 60 - 70 % ของ maximum heart rate 79% มากสุด

คุณจะออกกำลังได้ติดต่อกัน 3 ชั่วโมง หากคุณออกกำลังที่ 60 - 70 % ของ maximum heart rate

นักวิ่งมาราธอนแบบเต็ม จะวิ่งที่ 60 - 70 % ของ maximum heart rate โดยเฉพาะพวกที่วิ่ง ultra marathon (ไม่นับพวกวิ่งมาราธอน 10 กิโลนะ เพราะนี่ยิ่งเหนื่อยครับ)

ผมจะใช้นาฬิกาวัดหัวใจ แต่มีวิธีที่ประมาณได้คือ หากคุณวิ่งอยู่ คุณสามารถพูดคุยได้ เกือบปกติ แปลว่า ใช้ได้ครับ
    ให้รักษาแบบนี้ไปให้ได้อย่างน้อย วันละ 40 นาที อาทิตย์ละ 6 วัน

หากคุณออกกำลัง ต่ำว่า 20 นาที จะไม่ค่อยได้ประโยชน์อย่างเต็มที่

ดังนั้น ผมว่า ไปวิ่ง ว่ายน้ำ หรือปั่นจักรยาน คราวหน้า ออมแรงไว้ดีกว่า ค่อยเป็นค่อยไป ให้ได้ 40 นาทีเป็นอย่างน้อย แล้ว ความเร็ว จะตามมาเองครับ
    ไม่ต้องกลัวเหนื่อย เพราะเป็นไปไม่ได้ หากหัวใจคุณเต้นไม่เกิน 70% ของ maximum heart rate

สุดท้าย ที่วิ่งแล้วไม่ผอม กรุณางด อาหารพวกแป้งและน้ำตาล หลังเที่ยง อย่างเด็ดขาด ก่อนเที่ยงคุณจะทานโดนัท น้ำเชื่อมอะไรไม่ว่า แต่หลังเที่ยง อย่าทานครับ แล้วน้ำหนักจะลงครับ

อย่าฝืนทนไม่กินโน่นกินนี่ครับ ทานได้ครับ อย่าไปอดหรือ diet เลยครับ เพราะคุณจะฝืนและสักวันคุณก็จะรู้ว่าไม่มีความสุข ผมลดน้ำหนักแบบ อดข้าว มาเป็นสิบปี น้ำหนักขึ้นลงๆตลอดและกินมากอีก และระวังหลังเที่ยง อย่ากินแป้งและน้ำตาล

ฝากไว้แค่นี้ก่อนครับ กลัวไม่มีคนอ่านอะ

แก้ไขเมื่อ 12 พ.ค. 48 23:20:37

จากคุณ : news-headline - [ 12 พ.ค. 48 23:18:52 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป