CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

ก ร ร ม * ชีวิตที่เคยฆ่า ..เรื่องอุทาหรณ์สอนใจ นำมาฝากไว้เตือนสติจ้ะ

พอดีอ่านเจอ เลยอยากให้ลองอ่านกันดูนะคะ..
    เป็น เรื่องยาว ที่มีคนๆนึงเขียนเล่าไว้ถึงเรื่องวิบากกรรมที่เค้าเจอ....

> >> ชีวิตที่เคย "ฆ่า"
    เรื่องนี้เกิดขึ้นมานาน
    แล้วสมัยที่ผมยังไม่อายุมากเท่าทุกวันนี้
    ผมมีอาชีพรับราชการในจังหวัดที่ได้ชื่อว่ามีป่าไม้อุดมที่สุด

เมื่อก่อนนี้ผมไม่รู้สึกรู้สาอะไรเกี่ยวกับบาปบุญคุณโทษเท่าไหร่นัก มีชีวิตในวัยหนุ่มค่อนข้างคุ้มค่า
    ไม่ว่าจะเป็น
    >เหล้า ผู้หญิง และการพนัน
    เพราะผมถือว่าชีวิตของคนเรานั้นไม่ได้ยืนยาวนานอย่างที่เราคิด
    เมื่อเรามีโอกาสที่จะใช้ชีวิตให้มีความสุข
    เราก็ควรตักตวงความสุขนั้นอย่างเต็มที่
    โดยไม่ต้องคำนึงถึงว่า ใครจะเดือดร้อนอะไรบ้าง?
    > >> เล่าอย่างไม่อายเลยว่า
    ผมเคยแม้แต่กระทั่งย่องเข้าไปปล้ำลูกสาวชาวบ้าน
    ตอนที่ผมเข้าไปเที่ยวหาความสบายในป่า
    เพราะคิดว่าเธอและพ่อแม่ของเด็กสาวคนนั้นเป็นคนบ้านนอกคอกนาไม่รู้ประสีประสา อาศัยความเป็น
    "ข้าราชการ" แกมบังคับ สมัยนั้น (หรือสมัยนี้ก็ตาม) ถือว่า
    การได้ร่วมหลับนอนกับเด็กสาวบริสุทธิ์เป็นเหมือนเครื่องชูกำลังอย่างหนึ่ง
    > >ผมไม่ได้รู้สึกสำนึกบาปเลยที่ได้ทำอย่างนั้นเพราะคิดว่า เมื่อมีปัญหาเดือดร้อนขึ้นมา ผมสามารถ"เคลียร์" ได้ทุกอย่าง เพราะผมเป็นข้าราชการ และมี "เงิน"พอที่จะฟาดหัวชาวบ้าน(ที่ผมคิดว่า..) โง่ ๆ ได้
    > >>
    > แต่เรื่องนี้ยังไม่ใช่เรื่องที่ผมสาสมกับชีวิตตัวเอง!!!
    > สมัยนั้นผมต้องทำหน้าที่คอยต้อนรับเจ้านายที่มาจากกรุงเทพด้วยการจัดหาทุกสิ่งทุกอย่างมาบำรุงบำเรอเจ้านายเพื่อที่เจ้านายจะได้รัก และเมตตา
    ซึ่งทำให้ชีวิตผมพลอยได้รับความสะดวกสบายไปด้วย
    โดยเฉพาะเรื่องหน้าที่การงานนายต้องการอะไร ผมต้องจัดหาให้ ไม่ว่าจะเป็นเด็กสาว หรือการรับรองที่พิเศษ
    และสิ่งที่พิเศษ ที่ว่านั้น ก็คือ การล่าสัตว์
    เจ้านายจากกรุงเทพจะชอบล่าสัตว์มาก
    ชอบที่จะเห็นสัตว์ที่เรากำลังล่าวิ่งหนีหัวซุกหัวซุน
    หรือเลือดแดงฉานไปทั้งตัว
    ..ยิ่งตัวไหนยิ่งดิ้นทุรนทุราย เกลือกกลิ้งไปมาเจ้านายยิ่งชอบ..ผมเองก็รู้สึกไม่ต่างไปจากพวกเจ้านายจากกรุงเทพเท่าไหร่นัก
    อาจจะเป็นเพราะจิตใจตอนนั้นของผมกำลังสนุกเพราะเข้าสู่วัยกลางคนและมีอาวุธในมือ ที่สามารถจะพิพากษา
    ชีวิตของสัตว์ทุกชนิดที่ขวางหน้าได้
    > ถามว่าการล่าสัตว์ผิดไหม?
    ผิดครับ แต่ด้วยความเป็นข้าราชการท้องที่และเป็นคนที่ในท้องที่ที่อยู่มานาน ใคร ๆ ก็เกรงใจ
    ผมเป็นข้าราชการที่ก้าวหน้าเร็วมากเพียงแค่ไม่กี่ปี
    ผมก็ได้เป็นหัวหน้าแล้วเพราะการส่ง "ส่วย" ทั้งชีวิตคน และชีวิตสัตว์ป่า
    > อย่างที่บอกตอนแรก เป็นที่ที่มีสัตว์ป่าชุกชุมมาก
    เมื่อ 20กว่าปีมาแล้วมีทั้งเสือ เก้ง กวาง และสัตว์ป่า
    อีกมากมาย
    และมีอีกมากมายที่หายไป เพราะ….พวกผมเอง

แก้ไขเมื่อ 20 พ.ค. 48 04:25:38

จากคุณ : ^One December^ - [ 20 พ.ค. 48 03:55:13 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป