CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

ใครแก่ป่านนี้ว่ายน้ำไม่เป็น ยกมือขึ้น

ผมไปหัดมาได้สามเดือนครับ ตอนนี้ว่ายน้ำได้แล้ว สรุปว่าไปเรียนตอนผู้ใหญ่ เหนื่อยมากแต่คุ้มตรงที่ว่า ต่อไปเวลาไปเที่ยวน้ำตก ทะเล ไม่ต้องยืนเซ็งคนเดียวแล้วครับ เวลาไปสระว่ายน้ำตามโรงแรมหรูๆ จะได้ว่ายเล่นได้

สำหรับคนที่ยังว่ายไม่เป็น แล้วจะไปเรียน มีคำแนะนำดังนี้

1. ให้ไปหัดตามสระว่ายน้ำทุกแห่ง ถามหลายๆที่ จะมีครูสอน ค่าเรียนแบบสอนตัวต่อตัว 1200-2000 บาท อาจรวมค่าลงสระแล้วก็ได้ เรียนประมาณ 8-10 ครั้งต่อคอร์ส

ของผมอายุ 30 กว่าๆ ล่อไป 5 คอร์ส แต่คอร์สแรกคุณจะว่ายได้แล้วครับ แต่ยังไม่ดีพอ สัก 4 คอร์สพอจะมั่นใจหน่อย

2. เรียนกับครูฝึกผู้ชายบางคนจะดุมาก แต่ผมโชคดีไม่ดุเท่าไร เพราะผมแก่กว่าเขาหน่อย คนหน้าตาดุ บางคนใจดี

3. เรียนช่วงเดือนนี้ดีมาก คนน้อยมาก เพราะเด็กๆจะว่ายน้อย บางสระจะมีพวกเด็กมาเป็นนักกีฬาว่ายน้ำ แต่พวกนี้ว่ายอย่างเดียวไม่สนใจใครหรอกครับ ผู้ใหญ่ก็ไม่ค่อยมีเท่าไร

4. หาสระที่มีหลังคา จะไม่ร้อน ช่วงนี้ฝนตกด้วยต้องระวังฝนมากกว่า

5. เรียนเช้าหรือบ่าย จะไม่มีคนครับ ช่วงเย็นถ้าก่อน 5 โมง นี่ส่วนใหญ่คนจะน้อย บางสระจะมีแต่นักกีฬาเด็ก ไม่ต้องอายใครหรอกครับ คนว่ายน้ำไม่เป็นบางคนอายเด็ก อย่าอายครับ แต่ให้อายพวกผู้ปกครองที่พาเด็กมา

6. ไปเรียนตอนแก่ ทำใจนิดนึงว่า บางท่าจะเป็นช้าหน่อย เพราะร่างกายอาจเกร็ง และกล้ามเนื้อยังไม่แข็งพอ ทำให้วันแรกๆ นี่ปวดมากครับ ซื้อยาพวกเคานเตอร์เพนเย็น มาได้เลย แต่ว่ายไปสักพักก็ไม่ต้องใช้แล้ว

อ้อ อย่าเรียนทุกวัน ให้เรียนวันเว้นวันจะดีที่สุด ไม่เหนื่อยเกินไป เรียนทุกวันจะทำให้ว่ายน้ำช่วงแรกปวดเมื่อยมาก
    แล้วทำให้วันต่อมาเรียนไม่ได้ผล

7. ชุดว่ายน้ำไปซื้อได้ที่เซ็นทรัล เลือกไม่ต้องแพงมากก็ได้ ถ้าไม่อยากเด่นมาก เลือกสีดำ หรือน้ำเงินเข้ม แว่นตาว่ายน้ำควรซื้อไว้นะครับ ซื้อตามสวนน้ำเดอะมอลล์ก็มีถูกดีด้วย เลือกสัก 100 กว่าบาทก็พอ แต่ผมซื้อยี่ห้อ arena ที่เซ็นทรัลล่อไป 600 กว่าบาท ตอนลดราคาแล้ว แต่ทนดีครับ

8. ซื้อผ้าขนหนู ที่เซ็นทรัล บางยี่ห้อของเซ็นทรัลตอนลดราคาจะถูกและคุณภาพดีครับ ผมว่าถูกกว่าซื้อที่คาร์ฟูเสียอีก

9. ว่ายน้ำทำให้อาการนอนฟูกแล้วปวดหลังของผมหายได้ และเดินตัวตรงขึ้นครับ

มีผู้ใหญ่มาเรียนว่ายน้ำเหมือนกันนะครับ แต่ก็น้อย

จากคุณ : 123 - [ 3 มิ.ย. 48 22:57:16 A:203.113.38.13 X:203.151.140.111 TicketID:087206 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป