CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

กินอย่างไรให้ห่างไกล Yo Yo effect คะ

ชื่อหัวข้อก็บอกแล้วว่าเรากำลังลดน้ำหนักค่ะ แต่ว่าคิดว่าวิธีที่ทำอยู่มันมีความเสี่ยงกับการเกิดโยโย่แน่ๆค่ะ

เรา ลด และ อด อาหารค่ะโดยเราจะเน้นลดนะคะคือกินให้น้อยลงค่ะ แล้วก็บางมื้อโดยเฉพาะมื้อเย็นจะพยายามอดให้ได้ โดยช่วงนี้ตอนเย็นจะหนักไปทางกินอะไรเล็กๆน้อยๆค่ะและก็ออกกำลังกายค่ะ
    พยายามจะออกทุกวันอย่างน้อยก็ครึ่งชั่วโมง

ทีนี้เราไม่คิดว่าตัวเองจะลดและอดอาหารได้เรื่อยๆ แน่ค่ะ

คือถ้าสมมติว่าวันนึงเราผอมได้ในระดับที่เราต้องการแล้ว
    (อยากจะหนักประมาณ 50ต้นๆ จากตอนนี้ 66ค่ะ เราสูง 153) ถึงวันนั้นเราคงเลิกลดอาหารแน่ๆ แล้วมันต้องเป็นเหตุให้ลูกดิ่งกระฉากใจ บังเกิดกะชีวิตเราแน่ๆ

อินโทรมาเยอะแยะอยากจะถามรวมๆค่ะ ว่าเราควรกินแบบไหนดีคะ

เราควรกินให้อิ่มในแต่ละมื้อไปเลยดีไหม แล้วก็เลี่ยงของหวานไปซะ ทุกวันนี้ก็ไม่ค่อยกินของหวานแล้วค่ะ แต่จะมีแผลมๆเข้ามาบ้าง หนูยังไม่สามารถตัดใจจากของหวานได้คะ แต่ตอนนี้ก็กินน้อยลงแล้วจริงๆนะคะ แล้วก็ประกอบกับการออกกำลังกายไปด้วย วิธีนี้จะลดได้ไหมคะ

หรือว่าตอนนี้ ลด และ อด อาหารไปก่อน จนได้น้ำหนักแล้วก็ค่อยมากินตามปกติคือเลี่ยงของหวานแต่กินแต่ละมื้อให้อิ่มดีคะ วิธีนี้ก็ออกกำลังกายไปด้วยค่ะ

ตอนนี้เราคิดว่าร่างกายตัวเองค่อนข้างโอเคกะการออกกำลังกายแล้วค่ะ คือเริ่มชอบที่จะออกกำลังกายมากกว่าจะนั่งดูทีวีแล้วค่ะ

ถามไปถามมาเหมือนจะเข้าข่าย เรื่องกินเรื่องใหญ่นั่นเองค่ะ
    หรือว่าใครมีวิธีการป้องกันโยโย่แบบอื่นๆบ้างไหมคะ ช่วยแนะนำให้ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : ด้วง - [ 15 มิ.ย. 48 22:43:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป